आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

 

हिंदवी स्वराज आणि हिंदू पातशाहीची भव्य स्थापना करणारे छत्रपती शिवाजी महाजांचे पुत्र छत्रपती संभाजी महाराज यांचे जीवन चार ओळींमध्ये म्हटल्यास, असे म्हटले जाईल:

‘देश धरम पर मिटने वाला, शेर शिवा का छावा था।
महा पराक्रमी परम प्रतापी, एक ही शंभू राजा था।।’

 

संभाजी महाराजांचे जीवन आणि पराक्रम  अशे  होते की  त्यांचे  नाव येताच सर्व मोगल सेना थरथर कापू लागली. संभाजीराजेंच्या घोड्याचा आवाज ऐकताच मोगल सैनिकांच्या हातून शस्त्रे व हत्यारे घसरू लागली. हेच कारण होते की छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या निधनानंतरही संभाजी महाराजांनी हिंदवी स्वराज अबाधित ठेवले. तसे, शौर्य आणि शौर्यासह संभाजीराजेंनी त्यांचे वडील शिवाजी महाराजांकडूनही निर्भयतेचा वारसा प्राप्त केला.

 

राजपूत नायक राजा जयसिंगच्या आदेशानुसार जेव्हा  छत्रपती शिवाजी महाराज औरंगजेबला भेटण्यासाठी आग्रा येथे आले तेव्हा त्यांनी आपला मुलगा संभाजीराजे यांनाही दूरदृष्टीसह नेले. या फसवणूकीमुळे औरंगजेबाने शिवाजीराजेंना तुरूंगात टाकले आणि दोन्ही वडिलांना आणि मुलाला तळघरात बंदिस्त केले. तथापि, मुत्सद्दीमुळे शिवाजी महाराजांची सुटका झाली, त्यावेळी संभाजीराजे  वडिलांच्या सुटकेचे साक्षीदार होते.

 

संभाजी राजे

 

संभाजी महाराजांचे बालपण धोरण औरंगजेबाच्या फसवणूकीच्या धोरणापासून उरलेले होते, दुर्दैवाने ते आयुष्याच्या शेवटपर्यंत राहिले आणि हा इतिहास बनला. छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या संरक्षण धोरणानुसार मोगलांना त्यांच्या राज्याचा बालेकिल्ला जिंकण्यासाठी किमान एक वर्ष लढा द्यावा लागला. औरंगजेबाला माहित होते की त्यानुसार सर्व किल्ले जिंकण्यास ३६० वर्षे लागतील.

 

शिवाजी महाराजांनंतर संभाजी महाराजांचे पराक्रम औरंगजेबाला आश्चर्यचकित करणारे ठरले. त्यांच्या  वडिलांची लढाऊ आणि दूरदृष्टी असलेले संरक्षण धोरण एकत्रित करण्याचे काम त्यांनी अशा वेळी केले जेव्हा त्याचा रामसेस किल्ला सतत ५ वर्षे औरंगजेबाशी स्पर्धा करत होता.

 

त्याशिवाय संभाजी महाराजांनी औरंगाबाद ते विदर्भापर्यंतच्या सर्व प्रांतांकडून महसूल गोळा करण्यास सुरवात केली, म्हणून औरंगजेब इतका भारावून गेला की तो स्वत: संभाजी महाराजांचा सामना करण्यासाठी दख्खन ला पोहचला.

 

संभाजी महाराजांचा सामना करण्यासाठी त्याने आपला मुलगा शहजादे आझमला निश्चित केले. कोल्हापूर विभागात संभाजीविरूद्ध आझमने मोर्चा उघडला.  हंबीरराव मोहिते यांना त्यांच्या वतीने आझमशी लढण्यासाठी पाठवण्यात आले होते.त्यांनी आझमच्या सैन्याचा वाईट रीतीने पराभव केला आणि औरंगजेबाला हे मान्य करावेच लागेल की मोगलांवर विजय मिळवण्यापासून त्यांना पराभूत करणे हे प्रभावी धोरणात्मक आव्हान होते.

 

युद्धामधील पराभवाचा चेहरा पाहून औरंगजेब इतका हतबल झाला की त्याने आपल्या साम्राज्याचे रक्षण करण्याच्या दाव्याला बारा हजार घोडेस्वारांपासून नाकारले. संभाजी महाराजांवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी त्यांनी तीन लाख घोडदळ व चार लाख पायदळ सैनिकांची फौज तयार केली. पण पराक्रमी मराठा आणि गनिमी युद्धामुळे प्रत्येक वेळी मोगल सैन्य अपयशी ठरले.

 

औरंगजेबाच्या मनात असलेल्या भीतीचा अंदाज यावरून काढला जाऊ शकतो की विजापूरमधील काही निवडक मौलवी जेव्हा इस्लाम आणि धार्मिक उपदेशाच्या आधारे औरंगजेबला आले तेव्हा त्यांनी हे स्पष्ट केले की ते विजापूरच्या आदिलशहाच्या कुराणवर आधारित आहेत.

 

कोणीही कधीही समेट साधू शकतो, परंतु त्यांची सर्वात मोठी चिंता म्हणजे दख्खनमधील संभाजी महाराज, ज्यांचे वर्चस्व सतत वाढत होते आणि औरंगजेबाने वारंवार पराभव करूनही युद्ध  सुरू ठेवले.. दरम्यान, संभाजी महाराजांचे  सैनिक कोकण विभागातील संगमेश्वरजवळ मुकरबखानच्या सैनिकांनी घेरले आणि त्यांच्यात भयंकर युद्ध झाले.

 

या युद्धानंतर, राजधानी रायगड येथे जाण्याच्या उद्देशाने संभाजी महाराज आपल्या शूर सैनिकांसह मोठ्या संख्येने मोगल सैन्यावर तुटून पडले. मुघल सैन्याने वेढा घातला असतांनाही संभाजी महाराज मोठ्या पराक्रमासह वेढा मोडून काढण्यात यशस्वी झाले. यानंतर, त्यांनी रायगडला जाण्याऐवजी जवळच्या भागातच राहण्याचे ठरविले.

 

यावेळी संभाजीराजे  रायगड गाठण्यात यशस्वी झाले, त्याच विचारात आणि निराशात मुकरबखान होते, पण या वेळी मोठा गोंधळ झाला की संभाजीराजे  रायगडऐवजी संभाजी वाड्यात राहत असल्याची बातमी मोगलांना मिळाली.

 

आगीप्रमाणे संभाजीराजे  एका वाड्यात थांबले आहेत हे औरंगजेब आणि त्याच्या मुलांकडे पोहोचले. औरंगजेब आणि त्याची शक्तीशाली सैन्य जे काम करू शकत नव्हते ते एका मुखबिरानं केले.

 

यानंतर, मोठ्या संख्येने सैनिकांसह मोगल सैन्याने हवेलीच्या दिशेने कूच केले आणि सर्व बाजूंनी घेरले. संभाजीराजेंना ताब्यात घेण्यात आले होते, १ फेब्रुवारी १६८९ चा हा काळा दिवस इतिहासाच्या पानांत नोंदविला गेला आहे. संभाजी राजेंना अचानक अटक केल्याने औरंगजेब आणि संपूर्ण मुगल सैन्य आश्चर्यचकित झाले. संभाजीराजेंची  भीती इतकी जास्त होती की पकडल्यानंतरही त्यांना लोखंडी साखळ्यांनी बांधले होते.

 

 

जेव्हा संभाजी महाराजांना औरंगजेबासमोर “दिवान-ए-खास” मध्ये सादर केले गेले, त्यावेळी ते अजूनही अटल होते आणि त्यांच्या चेहऱ्यावर भीती नव्हती. जेव्हा त्यांना औरंगजेबाला  नमन करण्यास सांगण्यात आले तेव्हा त्यांनी असे करण्यास नकार दिला आणि निर्भिडपणे त्याच्याकडे पाहत राहिले.

 

संभाजींराजेंनी हे केल्यावर औरंगजेब स्वत: सिंहासनावरुन खाली आला आणि त्याच्यापर्यंत पोहोचला. यावर संभाजीराजे समवेत तुरुंगवास भोगलेला कवी कलश म्हणाला – ‘हे राजन, तुव तप तेज निहार के तखत त्यजो अवरंग।’

 

हे ऐकून औरंगजेबाने ताबडतोब कवीची जीभ कापण्याचे आदेश दिले. त्याच वेळी त्यांनी संभाजी राजेंना आमिष दाखविला की जर त्यांनी इस्लाम स्वीकारला तर त्यांची सुटका होईल आणि त्यांचे  सर्व गुन्हे माफ केले जातील. संभाजी महाराजांनी सर्व मोहांना नकार दिल्याने संतप्त होऊन औरंगजेबाने  डोळे काढून टाकले.

 

तथापि, संभाजीराजे आपल्या धर्माभिमानीवर ठाम राहिले आणि त्यांनी हिंदू धर्म सोडला नाही ,आणि इस्लामचा स्वीकार केला नाही. 

 

या घटनेनंतर संभाजीराजेंनी अन्न आणि पाणी सोडले. त्यानंतर, पुणे जिल्ह्यातील तुळापूरमध्ये भीमा-इंद्रायणी नदीच्या काठावर संभाजी महाराजांना आणून संभाजी महाराजांचा सतत छळ करण्यात आला आणि त्यांच्यावर वारंवार इस्लाम धर्म स्वीकारण्यासाठी दबाव आणला गेला. शेवटी संभाजीं महाराज झुकले  नाही तर त्यांना  ठार मारण्याचा निर्णय घेण्यात आला. यासाठी, ११ मार्च १६८९ हा दिवस निश्चित करण्यात आला कारण दुसर्‍या दिवशी हिंदू वर्ष प्रतिपदा होता.

 

संभाजी महाराजांच्या मृत्यूमुळे प्रतिपदाच्या निमित्ताने हिंदूंनी शोक करावा अशी औरंगजेबाची इच्छा होती.त्याच दिवशी रात्री दहा वाजता संभाजी महाराज आणि कवी यांना एकत्र गावातल्या चौपाळात नेण्यात आले. प्रथम कवी कलशची मान कापली गेली. त्यानंतर संभाजीराजेंचे हात पाय तोडले, त्यांची मान कापली गेली आणि त्यांना संपूर्ण बाजारात मिरवणुकीप्रमाणे बाहेर काढण्यात आले.

 

एक गोष्ट स्पष्ट आहे की औरंगजेब आणि त्याचे सैन्य आठ वर्षांत जे काम करू शकत नव्हते ते मुखबिरानं केले. औरंगजेबाने संभाजी महाराजांना फसव्याने मारले पण त्यांना हवे असले तरी त्यांना पराभूत करता आले नाही. संभाजींनी आपले जीवन बलिदान देऊन हिंदू धर्माचे रक्षण केले आणि त्यांचे धैर्य आणि संयम दाखविला.त्यांनी औरंगजेबाचा कायमचा पराभव केला.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved

हेही वाचा: अधर्माची साथ दिल्यामुळेच या महापराक्रमी योद्ध्यांना मृत्यूला सामोरी जावे लागले होते…!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here