आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

सध्या प्रत्येक चॅनेलवर सचिन पायलट हे नाव ऐकण्यास येत आहे.

कोण आहे सचिन पायलट ज्यांनी एकट्यानेच राजस्थानच्या राजकीय क्षेत्रात अचानक खळबळ माजवली आहे. राजस्थानमध्ये राजकीय हालचाली वेगवान झाल्या आहेत. सचिन पायलट संदर्भात चर्चेची फेरीही चांगलीच चर्चेत आहे. पायलट आणि गहलोत यांच्यातील मतभेद आणखी तीव्र झाल्याची चर्चा आहे.

राजकीय कॉरिडॉरमधील वादळ हल्ला कधी संपेल हे पुढील काही वेळातच कळेल. तोपर्यंत आपण जाणून घेऊया पायलट यांच्या शैक्षणिक जीवनापासून ते लव स्टोरी पर्यंत सर्व काही या लेखामध्ये ….

 

राजनीतीच्या वाटेवर:

सचिन पायलट
सचिन पायलट

सचिन पायलट हे कॉंग्रेस पार्टीचे राजनेता आहेत. राजस्थानचे उपमुख्यमंत्री म्हणूनहि त्यांनी काम पाहिले आहे. मनमोहनसिंग यांच्या दुसर्‍या कार्यकाळात त्यांनी कॉर्पोरेट व्यवहार मंत्री म्हणूनही काम पाहिले. सचिन पायलट यांचा जन्म ७ सप्टेंबर १९७७ रोजी उत्तर प्रदेशातील सहारनपुर येथे झाला.

ते दिवंगत कॉंग्रेस नेते राजेश पायलट आणि रमा पायलट यांचे सुपुत्र आहेत. त्यांचे वडील भारताचे केंद्रीय मंत्री होते. सचिन पायलट यांनी एअर फोर्स बाल भारती स्कूल, नवी दिल्ली येथे शिक्षण घेतले. दिल्ली विद्यापीठाच्या सेंट स्टीफन्स कॉलेजमधून बी.ए. ची डिग्री मिळवली.

गाझियाबाद आय.एम.टी. येथून मार्केटिंगमध्ये डिप्लोमा तसेच अमेरिकेच्या फिलाडेल्फिया, पेनसिल्वेनिया विद्यापीठाच्या व्हार्टन स्कूलमधून एमबीए केले. सचिन पायलट हे काही काळ ब्रिटीश ब्रॉडकास्टिंग कॉर्पोरेशनच्या दिल्ली ब्यूरोमध्ये आणी त्यानंतर दोन वर्ष अमेरिकन मल्टिनॅशनल कॉर्पोरेशन जनरल मोटर्समध्ये कार्यरत होते.

लव स्टोरी:

लंडनमध्ये शिकत असताना सचिन पायलट यांची भेट सारा अब्दुल्ला हिच्याशी झाली. काही दिवसांनी दोघांनी एकमेकांना डेट करण्यास सुरवात केली. सारा हि काश्मीरचे माजी मुख्यमंत्री फारूक अब्दुल्ला यांची कन्या आणि उमर अब्दुल्ला यांची बहीण आहे. लंडनमध्ये शिक्षण संपल्यानंतर सचिन हे दिल्लीला परतले. त्याच वेळी सारा तिच्या अभ्यासासाठी लंडनमध्ये होती. दोघांमध्ये हे अंतर आल्यानंतरही दोघांचे प्रेम कायम राहिले.

दोघेही ई-मेल व फोनद्वारे बोलत असत. दोघांनी जवळजवळ तीन वर्षे एकमेकांना असेच ठेवले आणि त्यानंतर कुटुंबीयांना त्यांच्या नात्याबद्दल सांगण्याचे ठरविले. जेव्हा सचिन आणि सारा यांनी आपल्या कुटूंबांना सांगितले तेव्हा त्यांच्या प्रेमाच्या दरम्यान धर्माची भिंत वर आली. एकीकडे सचिन हे हिंदू कुटुंबातील, तर सारा मुस्लिम कुटुंबातील होती. सचिनच्या कुटुंबीयांनी दोघांच्या लग्नास नकार दिला.

सचिन पायलट
सचिन पायलट

त्याच वेळी सारासाठी देखील हा मार्ग सोपा नव्हता. तिचे वडील फारूक अब्दुल्ला यांनी याबद्दल तिच्याशी बोलण्यास नकार दिला, परंतु सारा हार मानला नाही. वडिलांना समजावण्यासाठी सर्व प्रयत्न केले गेले. ती बरेच दिवस रडत राहिली. सचिन पायलट यांनी १५ जानेवारी २००४ रोजी सारा अब्दुल्ला  हिच्याशी विवाह केला.

या लग्नात अब्दुल्ला कुटुंबातील कोणताही सदस्य सामील झाला नव्हता. सचिनच्या कुटूंबाने साराला खूप साथ दिली. कालांतराने अब्दुल्ला कुटुंबीयांनीही त्यांचे नाते स्वीकारले.या दोघांना अरण आणि वेहान नावाचे दोन मुले आहेत. लग्नाआधी सचिनने कधीही राजकारणात येण्याचा विचार केला नव्हता.

पण वडील राजेश पायलट यांच्या निधनानंतर त्यांना राजकारणात उतरावे लागले. सचिनने जेव्हा राजकारणाच्या क्षेत्रात पाऊल ठेवले तेव्हा त्यांचे वय अवघ्या 26 वर्षे होते.

राजनीतिक कारकीर्द:

सचिन पायलट
सचिन पायलट

सचिन पायलट २००४ च्या लोकसभा निवडणुकीत पायलट दौसा मतदारसंघातून निवडून आले आणी वयाच्या २६ व्या वर्षी ते भारतातील सर्वात तरुण खासदार झाले.  २००९ च्या लोकसभा निवडणुकीत त्यांनी भारतीय जनता पार्टीच्या किरण माहेश्वरी यांना ७६००० मतांच्या फरकाने पराभूत करून अजमेरची सीट जिंकली.

पायलट हे लोकसभेच्या गृह व्यवहार विषयक स्थायी समितीचे सदस्य तसेच नागरी उड्डयन मंत्रालयातील सल्लागार समितीचे सदस्य होते. २०१२ मध्ये मनमोहनसिंग यांच्या मंत्रालयात कॉर्पोरेट व्यवहार मंत्री म्हणून सुद्धा त्यांनी काम पहिले.
२००१४ च्या लोकसभा निवडणुकीत पुन्हा अजमेर मतदारसंघातून त्यांना उमेदवारी देण्यात आली यावेळी मात्र भारतीय जनता पक्षाचे विद्यमान आमदार सांवरलाल जाट यांनी सचिन पायलट यांना १७१९८३ मतांनी पराभूत केले.

२०१४ मध्ये त्यांची राजस्थान प्रदेश कॉंग्रेस कमिटीचे अध्यक्ष म्हणून नियुक्ती झाली. सचिन पायलट हे अशोक गहलोत (राजस्थानचे मुख्यमंत्री) यांच्यात झालेल्या मतभेदानंतर भारतीय जनता पार्टीमध्ये जातील किंवा नवीन पक्षात प्रवेश करू शकतील याविषयी सध्या अंदाज लावले जात आहेत.

यामुळे सध्या राजस्थानमधील राजकीय वातावरण चांगलेच तापले आहे. २०१८ च्या विधानसभा निवडणुकीत सचिन पायलट यांनी , युनूस खान यांना ५४१७९ मतांनी पराभूत करून टोंक येथून विजयी झाले. कॉंग्रेसच्या या ऐतिहासिक विजयात महत्त्वाचे मानल्या जानाऱ्या सचिन पायलट यांना मुख्यमंत्रीपद देण्यात येईल, असा अंदाज वर्तविला जात होता परंतु , १७ डिसेंबर २०१८ रोजी त्यांनी अशोक गहलोत यांच्या नेतृत्वात राजस्थानचे उपमुख्यमंत्री म्हणून शपथ घेतली.

इंडिअन आर्मी मध्ये सेवा:

सचिन पायलट ६ सप्टेंबर २०१२ रोजी (इंडिअन आर्मी) मध्ये अधिकारी म्हणून नियुक्त होणारे भारताचे पहिले केंद्रीय मंत्री बनले. सशस्त्र सैन्यात आपल्या वडिलांप्रमाणे काम करावे हि त्यांची इच्छा होती. आज त्यामुळेच ते टेरिटोरियल आर्मी (इंडिया) मध्ये लेफ्टनंट पायलट म्हणून ओळखले जातात.

सैन्यात नियुक्त झाल्यानंतर ते म्हणाले, “माझ्या वडिलांनी आणि आजोबांप्रमाणेच मी पण सैन्य दलाशी जोडले जावे अशी फार काळपासून माझी इच्छा होती. आणि भारतीय सैन्याचा भाग असल्याचा मला अभिमान आहे ”

गहलोत विरूद्ध पायलट राजनीतिक वर्चस्वाची लढाई:

राजस्थान कॉंग्रेसमधील आदळ आपट चालू असलेली बातमी आणि सचिन पायलट हे भाजप नेत्यांच्या संपर्कात असल्याचे कॉंग्रेसच्या सूत्रांकडून महत्त्वाचे अहवाल समोर आले आहेत. कॉंग्रेसच्या काही सूत्रांनी सांगितले की सचिन पायलट हे राज्याचे मुख्यमंत्री होण्यासाठी सतत प्रयत्नशील असतात.

तसेच त्यांनी सांगितले की, मार्चपासून सचिन पायलट यांचा हा तिसरा प्रयत्न आहे. गहलोत यांचे सरकार पडून भारतीय जनता पक्षाच्या बाह्य पाठिंब्याने सचिन पायलट यांना मुख्यमंत्री व्हायचे आहे. पायलट यांची पक्षापासून दूर राहून भाजपच्या बाह्य पाठिंब्याने सरकार स्थापन करण्याची योजना असून, त्यासाठी ते सातत्याने प्रयत्न करत आहेत.

सचिन पायलट
सचिन पायलट

पायलट यांना 12 आमदारांचा पाठिंबा असू शकतो, असे काहींचे मत आहे. परंतु पायलट यांनी असा दावा केला आहे की त्यांना सुमारे 30 आमदारांचा पाठिंबा आहे. परंतु भाजपने प्रयत्न केल्यास पायलट गहलोत यांचे सरकार पाडू शकतात असेही काही जनांना वाटते. पायलट भाजपच्या संपर्कात असल्याचे सांगितले जात आहे.

ते एकतर मुख्यमंत्री किंवा मोठ्या पोर्टफोलिओची मागणी करीत आहेत. असा विश्वास आहे की पायलट यांनी पेट्रोलियम मंत्रालयाची मागणी केली आहे. त्याचबरोबर भाजपचे म्हणणे आहे की त्यांनी पक्षात जाण्यासाठी पायलटसमोर कोणतीही अट ठेवली नाही.

त्याचबरोबर कॉंग्रेसचे म्हणणे आहे की पायलट यांनी काही योग्य प्रश्न उचलले आहेत आणी पक्ष ते प्रश्न सोडविण्यासाठी तयार आहे. पायलट यांच्या पसंतीस उतरलेल्या आमदारांना त्यांच्या मर्जीनुसार मंत्रिमंडळ व महामंडळातही पक्ष जबाबदारी सोपवू शकतो. कॉंग्रेसचे म्हणणे आहे की, पायलटसाठी कॉंग्रेसचे सर्व दरवाजे आताही उघडेच आहेत.

सचिन पायलट हे आता कोणत्या पक्षात जातात आणि अशोक गहलोत यांचे सरकार पाडू शकतात कि नाही हि बघण्यासारखी बाब आहे. राजस्थानच्या राजकारणात मध्य प्रदेश सारखे एखादे वळण येते कि काय असेही आता वाटू लागले आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

तुम्हाला हे सुद्धा वाचायला आवडेल. = मुलांना शाळेत जाता याव  म्हणून या गावकऱ्यांनी नदीवर  लाकडी पूल बांधलाय 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here