आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

संजय गांधी यांचे पार्थिव इंदिराजींनी पहिल्यानंतर असे काही घडले होते की संपूर्ण जग पाहत होते…


गांधी घराण्याचे सुपुत्र आणि कॉंग्रेस नेते संजय गांधी यांचा जन्म 14 डिसेंबर 1946 रोजी झाला. संजय गांधी हे माजी पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांचे धाकटे पुत्र होते, परंतु त्यांना त्यांच्या आईपेक्षा राजकारणाचे अधिक ज्ञान होते. संजय गांधी यांचे नाव आपत्कालीन परिस्थितीत सर्वाधिक लक्षात ठेवले जाते. जेव्हा माजी पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांनी 25 जून 1975 रोजी मध्यरात्री आपत्कालीन स्थिती जाहीर केली होती तेव्हा देशभरात खळबळ उडाली. हा दिवस देशाच्या इतिहासातील सर्वात काळा दिवस मानला जात होता. असे म्हणतात की त्यावेळी संजय गांधी सत्तेत असते तर त्यांनी आपत्कालीन परिस्थिती 35 वर्षे ठेवली असती. तथापि, आणीबाणीच्या काळात घेतलेल्या निर्णयांवर संजय गांधींचा अधिक प्रभाव होता.

 

संजय गांधी हवेत कलाबाजीचे शौकीन होते.

१९७७ मध्ये आणीबाणीच्या अतिरेकामुळे कॉंग्रेसचा वाईट पराभव झाला आणि पहिल्यांदा ते सत्तेच्या बाहेर गेले. तथापि, १९८० मध्ये पुन्हा कॉंग्रेसचे सरकार परत आले कारण लोकांना हे समजले होते की जनता पक्षाच्या नावावर जे लोक एकत्र आले ते सरकार चालवण्यास सक्षम नाहीत.

१९८० मध्ये कॉंग्रेसने मिळवलेला विजय हा संजय गांधींच्या रणनीतीचा एक परिणाम होता. खुद्द संजय गांधींनी निवडणुकीत आपल्या पसंतीच्या लोकांना उभे केले. १९८० मध्ये इंदिराजींनी जाहीर केले की आतापासून संजय कॉंग्रेसचे सरचिटणीस असतील.

संजय गांधी राजकारणात तज्ज्ञ होते तसेच त्यांना वाहन चालवण्याची देखील फार आवड होती. याशिवाय त्यांना एअर चार्टर प्लेनमध्ये अ‍ॅक्रोबॅटिक्स करणे देखील पसंत होते. तत्कालीन पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांचे योगगुरू धीरेंद्र ब्रह्मचारी त्यावेळी इंदिराजींबरोबर राहत होते.

धीरेंद्र ब्रह्मचारी यांना तेव्हा संजय गांधी दररोजचा प्रमाणे चार्टर विमानाच्या दिशेने जाताना दिसले होते. तेव्हा संजयने त्यांना आपल्याबरोबर येण्यास सांगितले तेव्हा ते म्हणाले मी तुझ्या वेगाच्या गोष्टी ऐकल्या आहेत, मला सोडून द्या. काही दिवसांपूर्वीच एक नवीन चार्टर विमान पिट्स-एस -2 हे आले होते जे आकाशात स्लॉट खाऊ शकत होते.

 

फ्लाइंग ट्रेनर सुभाषसोबत थांबले होते.

एकदा संजय गांधी आपल्या पत्नी मेनका गांधी यांना त्याच चार्टर विमानातुन घेऊन गेले. संजय गांधींची कलाबाजी पाहून मेनका गांधी किंचाळल्या. घरी पोहोचल्यावर त्यांनी आपल्या सासू इंदिराजीना सांगितले की तुम्ही संजयला हे विमान उडण्यास नकार द्यावा.

इंदिराजींनी ही यापूर्वीही अशा गोष्टी ऐकल्या होत्या. त्यावेळी आर.के.धवन आले आणि म्हणाले की हे पुरूषांचे काम आहे आणि मेनका ही एक स्त्री आहे, त्यामुळे तिला भीती वाटली, तेव्हा संजय गांधींनी विमानात येण्यास सांगितले आणि ते त्याचा मोहात आले. त्यानंतर त्यांनी संध्याकाळी त्यांना चार्टर विमानात घेऊन गेले.

सर्व कलाबाजीचे दर्शन घेतल्यानंतर, जेव्हा आर के धवन घरी पोहोचले तेव्हा त्यांनी इंदिरा गांधींना सांगितले की मॅडम पंतप्रधान, मी आजपासून संजय गांधींसोबत कधीच जाणार नाही.

 

23 जून 1980 रोजी, संजय गांधी पहाटे ग्रीन कारमधून पंतप्रधान घर 1 सफदरजंग येथून निघाले. संजय गांधी सफदरजंग विमानतळावर पोहोचले तेथून उड्डाण करणारे प्रशिक्षक सुभाष सक्सेना आधीच त्याची वाट पहात होते. त्याच पिट्स एस -2 ए वर सुभाष सक्सेना यांनी संजय गांधी यांच्यासह उड्डाण केले. काही मिनिटांतच या चार्टर विमानाने कलाबाजी सुरू केली.

(ट्रेंडीग आर्टिकल)

 

संजय गांधी

जेव्हा संजयचा मृतदेह तत्कालीन पीएम इंदिरा यांनी पाहिला होता.

काही काळानंतर, संजय यांचे विमानावरील नियंत्रण सुटले. थोड्या वेळाने, मोठा आवाज करत विमान खाली पडले. संजय गांधी यांचे विमान कोसळले आणि झाडाच्या मध्यभागी अडकले. अल्पावधीतच तेथे गर्दी जमली आणि रुग्णवाहिका व अग्निशमन दलही दाखल झाले.

झाडाच्या फांद्या तोडून विमान खाली घेण्यात आले. त्यातून दोन मृतदेह काढण्यात आले, एक सुभाष सक्सेना आणि एक संजय गांधी यांचा. तेव्हा संजय गांधी यांचा मृतदेह ठेवण्यात आला होता आणि सर्वजण पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांच्या प्रतीक्षेत होते.

 

प्रत्येकाची नजर देशाच्या पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांच्यावर टेकली होती, ज्यांना आपल्या मुलाच्या मृत्यूची बातमी मिळाली होती. इंदिरा गांधी त्यांचे निजी सचिव आरके धवन यांच्यासमवेत पोचल्या. इंदिरा गांधींनी संजयचा मृतदेह पाहताच त्यांनी त्यांचा आपा गमावला. त्यांच्या डोळ्यांतून अश्रू येऊ लागले आणि त्या रडू लागल्या.

 

पंतप्रधानांना रडताना या देशाने प्रथमच पाहिले होते. असे म्हटले जाते की इंदिरा गांधीं आपल्या पतीच्या आणि वडिलांच्या मृत्यूवरही  कधी रडल्या नव्हत्या, जितके त्या आपल्या मुलाच्या मृत्यूवर रडल्या होत्या.

 

दोन दिवसांनी अंत्यसंस्कार करण्यात आले.

मात्र, त्यानंतर त्यांनी स्वतःला सावरले. त्यांच्या लक्षात आले की त्या फक्त आईच नाहीत तर देशाच्या पंतप्रधान आहेत. संजय गांधी यांचे पार्थिव दोन दिवस ठेवण्यात आले होते कारण संजय गांधी यांचे मोठे भाऊ राजीव गांधी आपल्या कुटुंबासमवेत इटलीमध्ये सुटी घेत होते. दोन दिवसांनंतर राजीव गांधी आपल्या कुटुंबासमवेत भारतात परतले आणि संजय गांधी यांच्यावर अंत्यसंस्कार करण्यात आले.

 

संजय गांधी यांच्या निधनानंतर कॉंग्रेसला पुढे कोण नेणार, संजय यांचे मोठे बंधू की त्यांची पत्नी मेनका गांधी असा प्रश्न पडला. खरं तर, त्या काळात इंदिरा गांधी परराष्ट्र व्यवहार आणि राज्यातील मोठी प्रकरणे हाताळत असत आणि संस्था आणि राजकारणाचे राजकारण संजय गांधींनी पूर्णतः ताब्यात घेतले होते.

नुकत्याच झालेल्या निवडणुकीत कॉंग्रेसने जिंकलेल्या 8 राज्यांचे मुख्यमंत्री संजय गांधी यांनी निवडले होते. दुसरीकडे राजीव गांधी यांना राजकारणात रस नव्हता आणि त्यांनी कधीही राजकारणात प्रवेश करू नये या अटीवर सोनिया गांधीशी लग्न केले. तथापि, इंदिरा गांधींनी मुलगा राजीव गांधी यांची निवड केली आणि कॉंग्रेसची सत्ता आपल्या ताब्यात घेतली.

 

संजय गांधी गाडी बनवण्याचे स्वप्न पाहत असत. त्यांचे स्वप्न पूर्ण करण्यासाठी इंदिरा सरकारने त्यावेळी तिजोरीही उघडली होती. तथापि, संजय गांधी त्यांचे स्वप्न पूर्ण करू शकले नाहीत. संजय गांधी जी कार बनवू इच्छित होते ती मारुती होती, जी आपल्याला आज मारुती सुझुकी म्हणून ओळखली जात आहे. काही लोक संजय गांधींना देशाचा खलनायक म्हणून ओळखतात, तर काही लोकांचा असा विश्वास होता की संजय गांधी जिवंत असते तर देशाने अधिक प्रगती केली असती.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण वाचा..

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here