आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

लंडन मधील नोकरी सोडून ती करू लागली सेंद्रिय शेती,आणि आज वर्षांला कमावते ६० लाख रुपये..!


 

जे लोक अभ्यास पूर्ण करून बाहेरच्या देशात नोकरीसाठी जातात त्यांना समाजात एक वेगळाच सन्मान असतो. त्यांच्या म्हणण्यानुसार परदेशात शिक्षण घेणाऱ्यांना अव्वल स्थान मिळते आणि अशा लोकांच्या दृष्टीने त्यांना अधिक महत्त्व असते. आपल्यापैकी बर्‍याच जणांना अभ्यास किंवा नोकरीसाठी परदेशात जायचे असते. बरेच लोक विदेशात काम करण्याचे स्वप्न पाहतात. परदेशात लोकांना अधिक पगार असतो, जेणेकरून ते त्यांची सर्व स्वप्ने पूर्ण करु शकतात.

परदेशात नोकरी करून तेथेच स्थायिक होणे हे जवळजवळ प्रत्येक व्यक्तीचे स्वप्न असते, अशा परिस्थितीत एखाद्याने चांगली नोकरी सोडून भारतात शेती करण्यास सुरवात केली तर आपण काय म्हणाल? काही लोक अशा व्यक्तींना कदाचित मूर्ख म्हणतील, परंतु आग्रा येथे राहणारी नेहा भाटिया यांची कहाणी काय वेगळीच आहे. नेहा भाटिया यांनी २०१४ मध्ये लंडन स्कूल ऑफ इकॉनॉमिक्समधून मास्टर्स केले आहे.

सेंद्रिय शेती

अभ्यास पूर्ण झाल्यानंतर नेहाने लंडनमध्ये वर्षभर नोकरी केली, जिथे तिला चांगला पगार मिळत होता. तरी, नंतर ती देशात परत आली आणि २०१७ पासून तिने सेंद्रिय शेती करण्यास सुरवात केली. आजच्या काळात नेहा तीन ठिकाणी शेती करते आणि आपल्याला आश्चर्य वाटेल की ती वार्षिक 60 लाख रुपये कमावते. एवढेच नव्हे तर नेहा शेतकर्‍यांना सेंद्रिय शेतीत प्रशिक्षण देत आहे, जेणेकरुन ते आपले जीवन जगू शकतील.

 

नेहा 31 वर्षांची असून ती एका व्यावसायिक कुटुंबातील आहे. नेहा म्हणते, “मी खूप पूर्वी निर्णय घेतला होता की मला व्यवसाय करायचा आहे परंतु केवळ पैसे मिळवायचे नाहीत तर त्याचा सामाजिक फा-यदा आणि सामाजिक परिणाम देखील झाला पाहिजे. तरी, त्यावेळी शेती करण्याचा विचार नव्हता. नेहाने दिल्ली विद्यापीठातून पदवी संपादन केली आहे. पदवी पूर्ण होताच तिने एका सामाजिक संस्थेत प्रवेश केला होता.

राजस्थान, हरियाणा, मध्य प्रदेशसह बर्‍याच राज्यांत नेहा शिक्षण व आरोग्यासारख्या समस्यांवर काम करीत आहेत. यानंतर २०१२ साली ती लंडनला गेली.

 

लंडनहून परत आल्यावर त्यांनी पुन्हा स्वत: ला सामाजिक संस्थेशी जोडले आणि जवळजवळ दोन वर्षे काम केले. यावेळी, ती बऱ्याच ग्रामस्थांना भेटली त्यामुळे त्यांच्या समस्यांविषयी तिला जाणीव झाली. नेहा म्हणाली की या लोकांना भेटल्यानंतर तिला समजले की त्यांची सर्वात मोठी समस्या आरोग्यदायी अन्नाची आहे. फक्त शहरी लोकच नाही तर गावातील लोकही आरोग्यदायी अन्नापासून दूर आहेत. अशा परिस्थितीत, नेहाने २०१६ मध्ये क्लीन ईटिंग मूवमेंट चळवळ चालू करण्याचा विचार केला, जेणेकरुन लोकांना योग्य आणि शुद्ध भोजन मिळेल. यासाठी तिने बऱ्याच तज्ज्ञांशी भेट घेतली आणि नेहाने त्यावर संशोधन सुरू केले.

सेंद्रिय शेती

जर आपल्याला योग्य अन्न हवे असेल तर त्याला योग्य पद्धतीने वाढवावे लागेल. धान्य आणि भाज्यांमध्ये युरिया आणि केमिकल असेल तर त्यापासून बनविलेले अन्न कधीच चांगले राहू शकत नाही आणि आरोग्यासही त्याचा फा-यदा होऊ शकत नाही. अशा परिस्थितीत नेहाच्या मनात सेंद्रिय शेतीची कल्पना आली. मात्र, नेहाला अद्याप पर्यंत शेतीबद्दल काही माहिती नव्हती. शेती सुरू करण्यापूर्वी तिने शेतकर्‍यांकडून शेतीच्या सर्व प्रकारची माहिती घेतली. याची माहिती मिळाल्यानंतर नेहाने नोएडामध्ये दोन एकर जमीन खरेदी केली. पण सुरुवातीला नेहाला निराश मिळाली, पण तरीही तिने धैर्य गमावले नाही.

 

दुसऱ्यांदा तिला उत्पन्न चांगले मिळाले, त्यानंतर नेहा स्वत: आपले सेंद्रिय उत्पादने बाजारात घेऊन गेली आणि लोकांना त्याच्या फा-यद्यांविषयी सांगू लागली. नेहा म्हणाली की काही दिवसातच तिला चांगला प्रतिसाद मिळू लागला आणि हळूहळू व्यवसाय वाढू लागला. नोएडानंतर तिने मुझफ्फरनगर आणि भीमताल येथेही शेती करण्यास सुरवात केली.

सध्या नेहाकडे एकूण 15 एकर जमीन असून त्या आधारे ती सेंद्रिय शेती करीत आहे. आज तिचा टीममध्ये 20 लोक काम करतात. एवढेच नव्हे तर मोठ्या संख्येने शेतकरी सामील होतात आणि तिच्याकडून सेंद्रिय शेतीचे प्रशिक्षण घेतात.

 

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा : 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here