आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

झोपताना तोंडातून लाळ का पडते? हे थांबविण्यासाठी करा हे उपाय..

बर्‍याच लोकांना असा प्रश्न पडतो की रात्री झोपताना तोंडातून लाळ का पडते? यावर, डॉक्टर म्हणतात की लाळ चालण्याच्या समस्येस सिलोरिया असे म्हणतात जे प्रामुख्याने अशा मुलांमध्ये उद्भवते ज्यांचे दात बाहेर येत आहेत. याशिवाय ज्या मुलांना स्नायू आणि मज्जातंतूशी संबंधित कोणतीही समस्या असते त्यांच्यामध्येही ही समस्या उद्भवते.

झोपल्याननंतर तोंडातून लाळ का पडते याची कारणे आणि त्यापासून बचाव करण्याच्या पद्धती जाणून घ्या.

झोपताना तोंडातून लाळ का पडते?

१. बऱ्याच ग्रंथी शरीरात लाळ बनवतात आणि या ग्रंथी झोपेच्या वेळेस जागेपेक्षा जास्त लाळ बनवतात. जेव्हा आपण जागा होतो आणि लाळ वाहू शकत नाही कारण आपण ते गिळतो परंतु निजायची वेळ असताना आपण शरीराच्या सर्व अवयवांना विश्रांती घेतो आणि आपल्या इंद्रियांमुळे लाळ गिळणे विसरतात ज्यामुळे तोंडातून लाळ येते. वाहते सुरू होते.

 

२. झोपण्याच्या वेळी अधिक लाळ वाहते जेव्हा आपण बाजूला किंवा पोटावर झोपतो. पाठीवर झोपेमुळे लाळ फारच कमी वाहते, कारण असे आहे की पाठीवर झोपणे गेल्यावर घशातून लाळ आपोआप गिळली जाते. जेव्हा वळणे घेऊन आणि पोटावर झोपायला हे शक्य नसते.

झोपेच्या वेळी तोंडातून लाळ वाहण्याचे अनेक कारणांपैकी एक म्हणजे आपण कधीकधी अॅलर्जी उद्भवणारी काही वस्तू किंवा काही औषधे घेतो ज्यामुळे तोंडात लाळ निर्माण होते. असे दिसते. या कारणास्तव झोपेच्या वेळी तोंडातून लाळ पडते आणि आम्ही इच्छा करुनही थांबवू शकत नाही.

काही वैज्ञानिकांच्या अभ्यासानुसार असे आढळले आहे की पोटातील आंबटपणा किंवा पोटसंबंधित अनेक प्रकारच्या आजारांमुळे तोंडात लाळ देखील निर्माण होते. आता ही लाळ जागृत असताना आणि झोपेच्या वेळी बाहेर पडते ज्यावर आपल्याकडे बस नाही.

सायनस हा एक प्रकारचा श्वसन रोग आहे जो वरच्या श्वसनमार्गामध्ये आढळतो. यामुळे, व्यक्तीस श्वास घेण्यात त्रास होतो. या आजारामुळे एखादी व्यक्ती झोपेच्या वेळी तोंडातून लाळ काढून घेते कारण या काळात श्वासोच्छवासामुळे लाळ जमू लागते आणि झोपेच्या वेळी ते वाहते. याशिवाय फ्लूमुळे नाक बंद झाल्यामुळे आपण तोंडातून श्वास घेतो तेव्हा बहुतेकदा तोंडातून लाळ वाहू लागते.

लाळ

झोपताना तोंडातून लाळ न पडण्याचा उपाय.

१. तोंडातून झोपताना एखाद्या व्यक्तीकडून लाळ वाहून गेली असेल तर त्यांनी उशीरा पाचन आहार टाळावा जेणेकरून त्यांचे पोट स्वच्छ होईल. या त्रासातून मुक्त होण्यासाठी त्यांनी दररोज 2 ते 3 तुळशीची पाने चावून पाणी प्यावे.

२. झोपेच्या वेळी लाळ वाहून जाण्याची अडचण टाळण्यासाठी तुम्ही पाण्यात फिटकरी पाण्यात विसर्जित करून धुवावी, असे केल्याने तुमची समस्या दूर होईल.

३. लाळ वाहण्याची समस्या असल्यास दालचिनी चहा पिण्यावरही मात करता येते. यासाठी दालचिनी पाण्यात उकळा आणि चांगले उकळवा आणि ते मधात घाला.

४. झोपेच्या वेळी तोंडातून लाळ वाहण्याची समस्या असल्यास, आवळा पावडर खाल्ल्यानंतर लगेच कोमट पाण्यात मिसळल्यास अ‍ॅसीटीटीमध्ये आराम मिळेल आणि लाळ पडण्याची समस्या दूर होईल.

5. लाळ कोसळण्याच्या समस्येवर मात करण्यासाठी 500 मि.ली. पाण्यात 125 ग्रॅम आयसिंग ठेवणे देखील आच्छादनापासून दूर आहे. गार्गलसह गार्गल करणे, ही समस्या दूर होईल.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा : 

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here