आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

आचार्य चाणाक्य यांच्यानुसार श्रीमंत होण्यासाठी तुमच्यात हे गुण असायला पाहिजेत…


आचार्या चाणक्य हे शिक्षक, दार्शनिक, अर्थशास्त्री, न्यायशास्त्रज्ञ आणि शाही सल्लागार म्हणून लोकप्रिय आहेत. आचार्य चाणक्य पाटली पुत्रांचे एक महान विद्वान होते. एवढ्या मोठ्या साम्राज्याचा मंत्री झाल्यानंतरही त्यांनी एका साध्या झोपडीत राहणे पसंत केले. तसेच, अत्यंत साधे जीवन जगण्यावर त्याचा विश्वास होता.

 

चाणक्य यांनी आपल्या आयुष्यातील काही अनुभव ‘चाणक्य नीति’ या पुस्तकात दिले आहेत. आचार्य चाणक्य यांच्या पॉलिसी बुकमध्ये मानवांसाठी असलेल्या अनेक धोरणांचा उल्लेख केला आहे. जर माणूस आपल्या आयुष्यात या धोरणांचे पालन करत असेल तर त्याचे आयुष्य आनंदी होते. त्यांनी श्लोकाद्वारे सहा लोकांबद्दल सांगितले आहे जे कधीच श्रीमंत होऊ शकत नाहीत. चला तर मग जाणून घेऊया कोण आहेत ते लोक.

श्लोक:-

कुचालिनं दंतमालोपाधीरिनं भावशीं निर्दयीं

सूर्योदय चस्मिते शयानं विमुंछित्रीर्यादि चक्रपाणीः

हे लोक कधीही श्रीमंत होऊ शकत नाहीत:-

चाणाक्य
चाणाक्य

चाणक्य यांनी म्हटले आहे की लक्ष्मी कधीही घाणेरडे कपडे घातलेल्या लोकांसमवेत राहत नाही आणि जे लोक सभोवताल घाण पसरवत राहतात. अशा लोकांना समाजात कधीच आदर मिळू शकत नाही.

 

जर तुमचा आचार्यवर विश्वास असेल तर दात स्वच्छ न करणाऱ्याकडे देखील पैसे राहत नाहीत. आई लक्ष्मी अशा लोकांवर प्रसन्न होत नाही, ज्यामुळे ती व्यक्ती गरीब राहते.

 

जे कठोर भाष्य करतात किंवा जे आपले बोलणे नियंत्रित करू शकत नाहीत त्यांच्या सोबत लक्ष्मी कधीही थांबत नाही. जे लोक इतरांची मने दुखावतात त्यांच्यावर आई लक्ष्मी कधीही प्रसन्न होत नाही. असे लोक केवळ गरीबच राहतात.

चाणाक्य

जे आवश्यकतेपेक्षा जास्त खातात त्यांना चाणक्य धोरणात गरीब म्हटले जाते. म्हणूनच, जे भुके पेक्षा जास्त खातात, त्याच्या सोबत देवी लक्ष्मी कधीच राहत नाही. आवश्यकतेपेक्षा जास्त खाल्ल्याने एखाद्या व्यक्तीला गरीबी येते. तसेच, अशा लोकांचे आरोग्य देखील कधीच योग्य नसते.

 

जे लोक सकाळी उशिरा पर्यंत झोपतात त्याच्या घरी देवी लक्ष्मी कधीच राहत नाही. जे सूर्योदयानंतर सुद्धा झोपतात त्यांना दारिद्र्याचा सामना करावा लागतो आणि आई लक्ष्मीच्या आशीर्वादाचा वर्षाव त्याच्यावर होत नाही.

 

चाणक्याने असेही म्हटले आहे की कपट आणि फसवणूकीद्वारे मिळवलेला पैसा जास्त काळ तुमच्याकडे राहू शकत नाही. असे लोक दररोज अनोळखी लोकांभोवती जास्त असतात, ज्यामुळे त्यांचे पैसे लवकरच वाया जातात.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here