आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

तूप शुद्ध आहे का भेसळयुक्त ओळखण्यासाठीच्या काही सोप्या टिप्स आम्ही तुम्हाला या लेखात सांगणार आहोत.

 

आजकाल नफा मिळावा म्हणून सर्वत्र भेसळ होत आहे. प्रत्येकामध्ये भेसळ असल्याचे भय कायमच असते, खाण्यापिण्यापासून ते अगदी काही विकत घेण्यापर्यंत. भेसळयुक्त अन्नामध्ये भेसळीचे इतके उच्च प्रमाण आहे की भेसळ किती प्रमाणात केली गेली आहे हे आपल्याला माहिती नसते आणि आपल्या आरोग्यावर त्याचा किती प्रमाणात परिणाम होऊ शकतो हे देखील आपल्याला माहिती नसते.

 

तूप

 

विशेषतः जर तुपामध्ये दररोज नवीन मार्गाने भेसळ केली जात असेल तर त्यामध्ये कधी हाडे पावडर, जनावरांची चरबी तर कधी पाम तेलासह धोकादायक रसायने वापरून बनावट तूप तयार केले जाते. आम्ही या भेसळखोरीची केवळ किंमतच देतो,असे नाही तर त्याचबरोबर जीवितहानी व मालमत्तेची हानी आपल्याला कायम त्रास देते.

अशा परिस्थितीत या भेसळांपासून स्वत: चे संरक्षण करणे कसे आवश्यक आहे. शिवाय बनावट आणि वास्तविक कसे ओळखावे? आम्ही अशा काही प्रश्नांची उत्तरे घेऊन आपल्याकडे आलो आहोत.

 

१  शास्त्रज्ञांनी भेसळयुक्त तूप ओळखण्याचे काही मार्ग दिले आहेत. त्यातील सर्वात पहिले म्हणजे जेव्हा तुम्ही तूप विकत घ्याल तेव्हा एक चमचा तूपात 5ml हायड्रोक्लोरिक एसिड घाला. तूप लाल झाल्यास समजून घ्या की तूपात बिटुमेन डाई घालण्यात आली आहे. म्हणजे तूप आरोग्यासाठी चांगले नाही.

 

२  घरात भेसळयुक्त तूप ओळखण्यासाठी, एक चमचा तूपात आयोडीनचे चार ते पाच थेंब घाला जर त्याचा रंग निळा झाला तर मग त्यात उकडलेला बटाटा घातला गेला आहे समजा.

तूप

 

३  भेसळयुक्त तूप दिले असेल अशी शंका असेल तर म् ते ओळखण्यासाठी एका वाटीत एक चमचा तूप, एक चमचा हायड्रोक्लोरिक एसिड आणि एक चिमूटभर साखर घाला. जर तूपाचा रंग पिवळा ते लाल रंगात बदलला तर मग त्यात डालडा मिसळला आहे हे समजून घ्या.

 

४ तसेच दुकानातील भेसळयुक्त तूप ओळखायचे असेल तर थोडे तूप घ्या आणि ते जोरात आपल्या हातावर चोळा, मग वास घ्या. जर तुपामध्ये काही भेसळ असेल असे वाटते तर हात उन्हात धरा थोड्या वेळाने आपोआप वास सुटेल. वास थांबला तर समजून घ्या की तो भेसळ आहे. आणि खाण्यायोग्य नाही.

 

५ बनावट तूप खाल्ल्याने शरीरात बरेच नुकसान होते. बनावट तूप खाल्ल्याने हृदयरोग होण्याची शक्यता जास्त असते. तसेच हृदयविकाराचा झटका येण्याची शक्यताही वाढते. आपला बीपी अनपेक्षित मार्गाने देखील वाढू शकतो आणि कदाचित आपला मृत्यू देखील होऊ शकतो.

 

 तूप

नफ्याच्या तुलनेत आज तूपात मोठ्या प्रमाणात भूसा जोडला जात आहे. जे शरीरासाठी घातक आहे. यामुळे स्ट्रोक होण्याची शक्यता जास्त असते. यकृत खराब होण्याचा धोका आहे.

भेसळयुक्त तूप जास्त काळ खाल्ल्यास हे कर्करोगासारख्या जीवघेणा आजारास कारणीभूत ठरू शकते. यासह लघवी आणि मूत्रपिंडासाठी देखील धोकादायक आहे. अशावेळी आरोग्यासाठी तूप न खाल्ल्यास चांगले.

 

आजकाल तूपात शिशाचे प्रमाण मिसळले जात आहे. ज्यामुळे मानसिक रोग होण्याची दाट शक्यता आहे. शिसेमुळे अशक्तपणा आणि मेंदूशी संबंधित समस्या देखील उद्भवू शकतात. भेसळयुक्त तूप गर्भवती महिलांसाठी खूप धोकादायक आहे. हे खाल्ल्याने आरोग्यात सुधारणा होत नाही, दुसरीकडे, गर्भपात होण्याचा धोका असतो. म्हणून गर्भवती महिलांनी नेहमी घरी तयार केलेले तूप खावे.

तर ह्या होत्या  काही  सोप्या टिप्स ज्या वापरून तुम्ही खरेदी केलेले तूप भेसळयुक्त आहे का नाही हे चेक करू शकता.लेख आवडला असेल तर आपल्या प्रियजनांसोबत नक्की शेअर करा.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

तुमचं WhatsApp अकाऊंट हॅक होण्यापासून वाचवण्यासाठी ह्या 5 सेटिंग नक्की चेक करा..

चांगल्या आरोग्यासाठी हिवाळ्यात करा या आहाराचे सेवन…!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here