आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

मीठ एक असा पदार्थ आहे ज्याशिवाय अन्नाची चव अपूर्ण आहे. मीठामुळे अन्नाची चवही वाढू शकते आणि खराब ही होऊ शकते.


 

काही लोकांना जास्त मीठ खाण्याची सवय असते. अन्नामध्ये व्यवस्थित चवीपुरते मीठ असूनही ते अधिक मीठ खातात, जे आरोग्यासाठी हानिकारक आहेत. तथापि, निर्धारित प्रमाणपेक्षा कमी मीठ खाण्यानेही समस्या उद्भवतात. तर आजच्या या कथेत आम्ही सांगणार आहोत की आरोग्यासाठी मीठ किती चांगले मानले जाते.

 

एका संशोधनानुसार जास्त प्रमाणात मीठ खाण्याने शरीराचे नुकसान होते आणि खाण्यातील मीठाचे प्रमाण कमी झाले तरी नुकसान होते. तज्ञांचा असा विश्वास आहे की जास्त मीठ खाल्यास रक्तदाब वाढतो, ज्यामुळे हृदयाचे नुकसान होते. म्हणून मीठ निर्धारित प्रमाणातच खावे.

मीठ

बर्‍याच डॉक्टर आणि तज्ज्ञांच्या म्हणण्यानुसार जास्त प्रमाणात मीठ खाल्यास हृदयरोग होण्याचा धोकाही वाढतो. यासह, उच्च रक्तदाबची समस्या देखील आहे. एवढेच नव्हे तर आवश्यकतेपेक्षा जास्त मीठ खाल्ल्यास डिहायड्रेशनचीही शक्यता असते.

 

अमेरिकन हार्ट असोसिएशनच्या मते, एखाद्या व्यक्तीने दररोज 2,300 मिलीग्राम मीठ खावे. तथापि, त्याचे आदर्श डोस 1,500 मिलीग्राम असल्याचे म्हटले जाते. म्हणून, दररोजपेक्षा जास्त मीठाचे सेवन न करण्याचा प्रयत्न करणे चांगले आहे. परंतु लोकांचे लक्ष याकडे जात नाही आणि ते जाणीवपूर्वक आणि नकळत अनेक प्रकारचे रोगांना आमंत्रित करतात.

 

अमेरिकन हार्ट असोसिएशनच्या म्हणण्यानुसार अमेरिकेत राहणारे लोक दररोज निर्धारित प्रमाणापेक्षा जास्त मीठ वापरतात. येथे एक व्यक्ती दररोज सुमारे 3,400 मिग्रॅ मीठ खातो. खरं तर, यूएस मधील अर्ध्याहून अधिक लोक पॅकेज्ड अन्न वापरतात, ज्याद्वारे मोठ्या प्रमाणात मीठ त्यांच्या शरीरात पोहोचते, जे आरोग्यासाठी खूप हानिकारक असल्याचे सिद्ध होते.

मीठ

 

शरीरावर सोडियम आणि पोटॅशियमचा प्रभाव समजण्यासाठी शास्त्रज्ञांनी पंधरा वर्षे 12000 लोकांवर संशोधन केले. या संशोधनाच्या शेवटी, 2270 लोकांचा मृत्यू झाला होता. यापैकी 252 लोक हृदयविकाराच्या झटक्याने मरण पावले, तर 433 जणांचा मृत्यू स्ट्रोक किंवा रक्त गळतीमुळे झाला.

 

संशोधनात असे दिसून आले आहे की बहुतेक लोक जास्त सोडियम आणि कमी पोटॅशियमचे सेवन करण्याची चूक करतात. त्यांना माहित नाही की सोडियममुळे रक्तदाब वाढतो, जे लोक जास्त सोडियम आणि कमी पोटॅशियम घेतात ते त्वरीत मृत्यूला बळी पडतात. विशेषतः या अर्ध्या लोकांमध्ये हृदयविकाराचा झटका येण्याची शक्यता 200 टक्क्यांपर्यंत वाढते.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here