आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

भगवान श्रीकृष्ण कसे मरण पावले, आपल्याला माहिती असले पाहिजे हे मनोरंजक रहस्य…..

भगवान श्रीकृष्णांचा जन्म कसा झाला? हे आपल्या सर्वांना चांगलेच ठाऊक आहे, परंतु भगवान श्रीकृष्ण कसे मरण पावले? त्यांच्या पार्थिवावर अंत्यसंस्कार कोणी केले? आपल्याला कदाचित या प्रश्नांची उत्तरे माहित नसतील. प्रत्येकजण त्यांच्याबद्दल जाणून घेण्यासाठी उत्सुक आहे. तर आज आम्ही तुम्हाला सांगतो की भगवान असूनही भगवान श्रीकृष्ण कसे मरण पावले?

भगवान कृष्ण कसे मरण पावले?

भगवान श्रीकृष्ण

 

पुराणात अशी मान्यता आहे की भगवान श्रीकृष्णांचा जन्म ईसवि सन पूर्व 3112 मध्ये झाला होता. श्रीकृष्णाचा जन्म मथुरा येथे झाला होता, परंतु त्यांचे बालपण गोकुळ, वृंदावन, नांदगाव, बरसाना आणि द्वारका अशा ठिकाणी गेले. असे म्हणतात की महाभारत युद्धानंतर भगवान श्रीकृष्णानी द्वारकावर 36 वर्षे राज्य केले. यानंतर त्याने आपला देह सोडून दिला. असा विश्वास आहे की त्यावेळी ते 125 वर्षांचे होते.

 

भागवत पुराणात असे सांगितले आहे की एकदा श्रीकृष्णाचा पुत्र सांबाला एक खोड कळली. त्याने एक स्त्री म्हणून वेष बदलला आणि आपल्या मित्रांसह ऋषींना भेटायला गेला. एक महिला बनून गेलेल्या वेषात सांबाने ऋषींना सांगितले की ती गरोदर आहे. जेव्हा या कुमाराची या प्रकारे ऋषींची फसवणूक करायची इच्छा झाली तेव्हा ऋषी संतप्त झाले आणि स्त्री-झालेल्या सांबाला शाप दिला की आपण आपले कुटुंब आणि साम्राज्य नष्ट करणाऱ्या लोखंडी बाणास जन्म द्याल .

 

ऋषिमूनिंचा हा शाप ऐकून सांबा फार घाबरला. त्याने ताबडतोब ही सर्व घटना उग्रसेनला सांगितली, त्यानंतर उग्रसेनने सांबाला बानाची पावडर बनवून प्रभास नदीत वाहण्यास सांगितले, अशा प्रकारे तो त्या शापातून मुक्त होईल. यानंतर सांबानेही तेच केले. त्याच वेळी उग्रसेन यांनी असा आदेशही दिला की यादव राज्यात कोणत्याही प्रकारची मादक पदार्थांची निर्मिती किंवा वितरण होणार नाही. या घटनेनंतर द्वारकाच्या लोकांना सुदर्शन चक्र, श्रीकृष्णाचे शंख, त्याचा रथ आणि बलारामची नांगर अदृष्य होण्यासह अनेक अशुभ चिन्हे अनुभवली. याशिवाय तिथे गुन्हेगारी व पाप वाढू लागले.

 

Shri Krishna Death After Mahabharat - महाभारत युद्ध के 36 साल बाद हुई थी श्रीकृष्ण की मृत्यु, जानिए रोचक कथा - Amar Ujala Hindi News Live


द्वारकामध्ये गुन्हेगारीचे आणि पापाचे वातावरण पसरले होते. हे पाहून श्रीकृष्ण खूप दुःखी झाले आणि त्यांनी आपल्या प्रजेला हे पाप सोडण्यासाठी प्रभास नदीच्या काठावर जाण्यास सांगितले. त्यांचा मुद्दा ओळखून ते प्रभास नदीच्या काठी गेले, पण तिथे गेल्यावर सर्वजण दारू पिऊन एकमेकांशी वाद घालू लागले. यानंतर त्यांच्या चर्चेला लढाईचे रूप लागले आणि ते आपापसात भांडणे व मरणाला सुरुवात झाली. अशाप्रकारे, सर्व लोक आपापसात भांडले गेले.

 

भागवत पुराणानुसार भगवान श्री कृष्ण एके दिवशी पिंपळाच्या झाडाखाली विश्रांती घेत होते, जेव्हा जारा नावाच्या एका जवानाने श्रीकृष्णाला हरीण मानले आणि त्याने त्यांच्यावरुन दुरवरुन बाणांचा वर्षाव केला, ज्यामुळे त्यांचा मृत्यू झाला. आपण सांगू की ऋषींनी कृष्णपुत्र संभाला दिलेल्या शापानुसार कृष्णाला दिलेला बाण सांबाच्या पोटातून निघालेल्या त्याच लोखंडी बाणाचा भाग होता आणि ज्याने उग्रसेनाने भुकटी बनविली आणि ती नदीत वाहली. अशाप्रकारे ऋषींच्या शापानुसार सर्व यदुवंशींचा नाश झाला आणि गांधारीच्या शापानुसार श्रीकृष्णाची 36 वर्षे महाभारताच्या युद्धानंतरही पूर्ण झाली.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here