आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

राजस्थान मध्ये आहे हे अनोखे बालाजी मंदिर,वाचा नक्की काय आहे खासियत..

 

राजस्थानच्या झालावाड जिल्ह्यातील अकलेरापासून एक किलोमीटर अंतरावर कामखेडा शहरात बालाजी मंदिर जगातील प्रसिद्ध हिंदू धार्मिक स्थळ आहे. आपल्या सर्वांना ठाऊक आहे की बालाजी हे नाव भारताच्या बर्‍याच भागांत ‘भान हनुमान’ म्हणून ओळखले जाते. कारण द्वापर युगात भगवान हनुमान बजरींगबलीचे बाळ म्हणून ओळखले जात असत.

 

असे म्हटले जाते की,हजारो वर्षांपूर्वी संस्कृतमध्ये वेदांची रचना झाली तेव्हा हनुमान जी यांचे नाव वेद पुराणात बज रंगबली होते जे सध्याच्या काळात प्रचलित आहे. कामाखेडा बालाजी मंदिर आणि तेथील चमत्कार आणि लोकांचा असलेला विश्वास दूरवरुन लोकांना तेथें घेऊन येतो. दर आठवड्याच्या शनिवारी आणि मंगळवारी पहाटेच्या वेळी येथे सहसा पायी जाता येते…

बालाजी मंदिर

मंगळवार आणि शनिवारी भाविकही त्या ठिकाणी गर्दी करतात, जरी मंदिर कधी बांधले गेले याचा पुरावा मिळालेला नसला तरी ग्रामस्थांचे म्हणणे आहे की बालाजींचा पुतळा येथे बर्‍याच वर्षांपासून एका छोट्या प्लॅटफॉर्मवर टिन शेडखाली स्थापित आहे. 1993 मध्ये ट्रस्टची स्थापना झाल्यानंतर येथे एक मोठी धर्मशाळा बांधली गेली.

 

येथे सुमारे 35 पंडित आहेत. जे दीर्घकाळ मंदिरातील कथा सांगून सुंदरकांड करण्यासह मंदिराशी संबंधित इतर धार्मिक कार्य करीत आहेत. येथे आरतीचे एक वैशिष्ट्य आहे. संध्याकाळी आरतीमध्ये तिथे भूत-प्रेत यांची उपस्थिती असते. महाआरती मंगळवारी असते आणि शनिवारी विशाल पंडालमध्ये बालाजीची स्थापना झाली.

 

शिव पुराणानुसार उज्जैनमधील बाबा महाकालचे मंदिर बरेच प्राचीन आहे. या मंदिराची स्थापना भगवान श्रीकृष्णाच्या काळात द्वापार युगात झाली होती. आपल्या सर्वांना ठाऊकच असेल की दक्षिणेकडे तोंड असलेल्या या मंदिरात १२ ज्योतिर्लिंगांपैकी एक विराजमान आहे.

बालाजी मंदिर

 

असे म्हणतात की येथे कर्क हे मंदिरातील शिखरावर बसून गेले आहे. या कारणास्तव, ते पृथ्वीचे नाभी साइट देखील मानले जाते. इसवी सन पूर्व दुसऱ्या शतकातील उज्जैनचा राजा प्रद्योतच्या काळापासून महाकाल मंदिराचा ‘अवशेष’ प्राप्त झाला. महाकालेश्वर मंदिरातून मिळालेल्या माहितीनुसार, इसवी सन पूर्व सहाव्या शतकात उज्जैनच्या राजा चंद्रप्रयोतने महाकाल संकुलाची व्यवस्था करण्यासाठी आपला मुलगा कुमारसंभव याची नेमणूक केली.

 

दहाव्या शतकाच्या शेवटच्या दशकात संपूर्ण मालवा परमा राजांनी व्यापला होता. अकराव्या शतकाच्या आठव्या दशकात घघनी सेनापती म्हणून १२ व्या शतकात उदयदित्य आणि नरवर्म यांच्या कारकिर्दीत मंदिर पुन्हा बांधले गेले.

 

बालाजी मंदिर

 

यानंतर, सुलतान इल्तुतमिशने महाकालेश्वर मंदिराचे पुनरुज्जीवन केले आणि नष्ट केले, परंतु मंदिराचे महत्त्व कायम राहिले. 14 व्या आणि 15 व्या शतकातील ग्रंथांमध्ये महाकालचा उल्लेख आहे. अठराव्या शतकाच्या चौथ्या दशकात, मराठा साम्राज्याने मालवाचे अधिराज्य गाजवले. त्यानंतर पेशवाई बाजीराव यांनी उज्जैनचा कारभार त्यांच्या विश्वस्त सरदार रानौजी शिंदे यांच्या ताब्यात दिला. ज्याचे दिवाण रामचंद्र बाबा शांवी होते.

 

18 व्या शतकात मंदिर पुन्हा बांधले. सध्या राणाजी शिंदे यांचे महाकाल मंदिर आहे. सध्या महाकाल ज्योतिर्लिंग मंदिराच्या सर्वात खालच्या भागात पूजनीय आहेत. मध्यभागी ओंकारेश्वराचे शिवलिंग आहे आणि वरच्या बाजूला नागाचंद्रेश्वर मंदिर आहे जे वर्षातून एकदाच नागपंचमीला उघडते. मंदिरात 118 शिखर सोन्याचे दागिने आहेत, ज्याने महाकाल मंदिराच्या वैभवात भर टाकली आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

ह्या आहेत जगातील सर्वात विषारी वनस्पती..!

मुलांनी म्हातारपणी वाऱ्यावर सोडलेल्या या वयस्कर जोडप्याला सोशल मिडीयाने तारलय…!

या कारणामुळे उज्जैनच्या ज्योतिर्लिंगाचे नाव महाकालेश्वर पडले

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here