आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

झारखंडच्या या ‘जलपुरुषाने’ ने बदलले आपल्या परिसराचे चित्र, पद्मश्रीनेही केले गेले सन्मानित!

 

पावसाळ्याच्या दिवसात पाण्याच्या प्रवाहामुळे जिथे शेकडो एकर जमीन पाण्याखाली गेली होती, तिथे पावसाळा संपताच कोरडेपणा जाणवत असे. रांची झारखंडचा जलपुरुष म्हणून ओळखल्या जाणारया सिमोन ओराओंने ग्रामस्थांच्या मदतीने तीन धरणे, पाच तलाव आणि 10 विहिरी बांधून एक आदर्शच जगासमोर ठेवला आहे.

 

new google

या धरणातून आज 400 एकराहून अधिक जमीन सिंचनाखाली येत आहे. सिमोन ओराओन एकटा असल्यास दररोज घर सोडतो, परंतु जाता जाता बरेच लोक सामील होतात आणि समूह बनवतात. बेडो गावचे डझनभर खेड्यांतील लोकच नव्हे, तर स्थानिक प्रशासन, अगदी सरकारसुद्धा सिमोनच्या या वैशिष्ट्याचे कौतुक करतात.

 

झारखंड

 

त्यांनी स्वत: ‘साथी हाथ बढ़ाना’ ची घोषणा दिली आणि ग्रामस्थांच्या मदतीने त्यांनी तीन धरणे, पाच तलाव आणि विहिरींची लांब साखळी बांधली. केवळ साक्षरतेनेच, त्यांनी जल व्यवस्थापन क्षेत्रात जे काही केले ते केवळ बेडोसाठीच नव्हे, तर संपूर्ण राज्यात तसेच देशासाठीही विकासासाठी उपायकारक ठरू शकते.

 

पावसाळ्याच्या दिवसात पाण्याच्या अनेक प्रवाहांमुले, जिथे शेकडो एकर जमीन पाण्याखाली गेली होती, तिथे पावसाळा संपताच कोरडेपणा जाणवत असे. अन्नासाठी पळ काढणे ही या गावांची कहाणी होती. यावेळी सिमोन 12-15 च्या आसपास असावा. पूर्वजांचे काही अनुभव शाळेत अशा प्रकारे शिकवले गेले की ते गावासाठी एक उत्कृष्ट उदहारण बनले.

 

गावकरयाची दुर्दशा पाहून त्यांनी लोकांना एकत्र करण्यास सुरवात केली. लोकांची मेहनतिला फळ मिळाले आणि धरण तयार झाले. मातीची धूप रोखण्यासाठी, संपूर्ण गावात एकत्रितपणे रोपे देखील लावली गेली. धरणे तयार झाल्यामुळे शेकडो एकर जमीन शेतीयोग्य झाली. जिथे एकही पिक घेता येत नव्हते तिथे सिंचनाची सुविधा पुन्हा सुरू झाल्यानंतर लोकांनी तीन पिके घेण्यास सुरवात केली.

 

मग स्थलांतर कसले केले! लोकांची सामाजिक-आर्थिक पातळी वाढतच गेली. ज्यांची जमीन जलाशयांच्या बांधकामासाठी गेली अशा गावांनी त्या कुटुंबांना मत्स्यपालनाशी जोडले. विस्थापना नंतर पुनर्वसनाची ही वैशिष्ट्य धोरण निर्मात्यांसाठी आरसा असल्याचे सिद्ध झाले आहे. सिमोनने सुमारे चार किलोमीटरच्या परिघात पसरलेल्या जंगलाच्या भागावर गावातील लोकांचे रक्षण केले जेणेकरुन माफियांच्या तावडीपासून जंगल आणि पर्यावरणाचे रक्षण होईल.

 

सिमोनच्या तंत्रज्ञानास बर्‍याच पातळ्यांवर पुरस्कार देण्यात आले आहेत. ज्या परदेशात संशोधन केले जात आहे, तेथील व्यवस्थापन विद्यार्थी आणि कृषी तज्ञ त्यांच्याकडून शिकत आहेत. “देखो, सीखो, करो, खाओ और खिलाओ” असा नारा सिमोनने उठविला आहे. देशाच्या नवनिर्माणातील मैलाचा दगड ठरू शकणार्‍या सिमोनच्या या घोषणेत विकासाचे चित्र दडलेले आहे.

 

पद्मश्री सिमोन ओरॉन म्हणतात, ‘त्यावेळी माझे वय 12-15 च्या आसपास असावे. शेती करणे हे केवळ उपजीविकेचे साधन होते, परंतु 2 जणांच्यान जेवणाचा जुगाड हादेखील एक मोठा प्रश्न होता. 60 च्या दशकात, शेतांना समृद्ध करण्यासाठी उतरलेल्या खालच्या-फावडीसह, मी अजूनही त्याच कार्यात व्यस्त आहे.

 

जमीन सोने आहे आणि पीक ही खरी रत्न आहे. हे शिक्षण आम्ही पूर्वजांच्या शाळेत घेतले. मग, कठोर परिश्रम केल्यामुळे गावचे चित्र बदलण्यासाठी एकत्रित योजना तयार केली गेली. हे काम अवघड होते, परंतु ग्रामस्थांच्या सहकार्याने हे शक्य झाले.

 

तब्बल दशकांच्या अथक परिश्रमानंतर प्रथम नरपट्रा, नंतर झारिया आणि मग खारवागड धरण तयार झाले. यासह, जिथे शेकडो एकर जमीन पाण्याखाली गेली त्याठिकाणी धरण बांधल्यामुळे पाण्याचा साठा करण्याची समस्या दूर झाली.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here