आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

सध्या ब्लू राईस नावाची एक डिश सोशल मीडियावर चांगलीच व्हायरल होत आहे, नेमके काय आहे त्यामागील रहस्य?

 

आपल्या देशात खिचडी, पुलाव आणि बिर्याणीची ओळख जपणारया भारतात सध्या निळ्या तांदळाची एक डिश ब्लू राईस म्हणून लोकप्रिय बनत चालली आहे. मग ही ब्लू डिश काय आहे किंवा हा निळा भात नेमका काय प्रकार आहे आणि तो कशा प्रकारे बनवला जातो हे आपण आज युवाकट्टा द्वारे जानून घेउयात.

 

new google

भात आपल्या देशभर बरयाच प्रकारे खाल्ले जात, जसे की बंगाल (पश्चिम बंगाल) मध्ये माश्यां बरोबर भात खाण्याचा ट्रेंड आहे आणि दक्षिणेस भात सांबर व रसमसह लोकप्रिय आहे.आपल्याकडे खीर आणि पायसम म्हणून गोड भातही आवडीने खाल्ला जातो. पण आजकाल ब्लू राईस रेसिपी सोशल मीडियावर व्हायरल होत आहे आणि त्याची क्रेझही लोकांमध्ये खुप दिसत आहे.

 

ब्लू राईस

 

पांढरा तसेच तपकिरी तांदूळ देशाच्या काही भागात लोकप्रिय झालेले आहेत. पण हा निळा तांदूळ म्हणजे काय? पण ही भाताची विविधता नसून मलेशिया आणि थायलंडमध्ये आधीपासूनच लोकप्रिय असलेली एक डिश आहे. या आशियाई देशांमध्ये ही डिश नासी केराबु म्हणून ओळखली जाते. आता ते नासी केराबू ब्लू राईस या नावाने भारतीयांमध्ये आपले स्थान बनवत आहे.

 

नासी केराबु म्हणजे काय?

ही एक मलेशियन डिश आहे जी नासी उलमचे रूप मानली जाते. त्यात निळा तांदूळ खाल्ला जातो, शिवाय कोरडे मासे, तळलेले कोंबडी, फटाके, लोणचे आणि कोशिंबीर मोठ्या आवडिने खाल्ल्या जातात. सामान्यत: ही डिश सोलोक लाडाबरोबर खाल्ल्या जातो परंतु कधीकधी हे केरोपोक बरोबर देखील खाल्ले जाते. या डिशसाठी तांदूळ काही ठिकाणी हळदीत किंवा फक्त पांढर्‍या रंगात शिजवला जातो.

 

यातील निळ्या रंगाचे काय रहस्य आहे?

ब्लू राइसमध्ये निळा रंग हा नैसर्गिक आहे की आर्टिफिशियल रंग? तर या अभ्यासाचे उत्तर आहे, नैसर्गिक. ब्लू राईस अपराजिताच्या फुलांच्या पाकळ्यासह शिजवला जातो, ज्यामुले निळा किंवा बैंगनी रंग भात बनताना पूर्णत: एकत्र मिक्स होतो.

 

या फुलाला इंग्रजीमध्ये बटरफ्लाय पी फळ असेही म्हणतात. मुंबईसह इतर महानगरांमध्ये ब्लू राईसचा काही मेनूमध्ये रेस्टॉरंट्सने समावेश केला आहे. जसे अनेक परदेशी पक्वान्न भारतीय बनले आहेत, तशाच प्रकारे ही डिश सादर करण्यासाठी देखील प्रयोग सुरू केले गेले आहेत.

 

एका अहवालानुसार शेफ तरुण सिब्बल आपल्या रेस्टॉरंटमध्ये यलो टोफू करीसह ब्लू राईस सर्व्ह करत आहेत. त्याचप्रमाणे इतरही काही ठिकाणी निळ्या भात वेगवेगळ्या पद्धतीने कढी किंवा साईड डिश बरोबर सर्व्ह केल्या जात आहेत.

 

हा ब्लू राईस किंवा निळा भात कसा बनवला जातो?

या डिशसाठी जास्मीन तांदूळ योग्य असल्याचे म्हटले जाते. हा भात मूळचा थायलंडचा असून तो बराच लांबीचा आहे. हा भात सामान्य भाताप्रमाणे शिजवावा लागेल आणि त्यानंतर तुम्हाला त्यात अपराजिता फुले घालावी लागतील. शेफ सिब्बलच्या मते चांगला निळा रंग आणण्यासाठी बरीच फुले मिसळावी लागतात. सिब्बल असेही म्हणतात की या निळ्या तांदळाची चव आशियाई कढी बरोबरच खायला मिळते.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here