आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

31 वर्ष जुनी असलेल्या या तलवारीला पाहण्यासाठी लोकांची गर्दी जमतेय. वाचा काय आहे खासियत..


 

हि काही एखादी सामान्य किंवा साधीसुधी तलवार नाही. म्यानच्या बाहेर काढताच, या तलवारीच्या दर्शनासाठी लोकांची गर्दी झालेली असते. लोक या तलवारीला भेट देण्यासाठी व आशीर्वाद घेण्यासाठी दूरवरुन पोचतात. लोक या तलवारीला चमत्कारिक मानतात.

लोकांचा असा विश्वास आहे की ही तलवार हिमाचलच्या नाहन गावात आणली गेली तेव्हा नाहनचा विकास आश्चर्यकारक मार्गाने वाढू लागला. याच तलवारिविषयी आज युवाकट्टाद्वारे आपन अधिक माहिती जानून घेणार आहोत.

new google

तलवार

331 वर्ष जुन्या या तलवारीला एक खूप मनोरंजक अशी कथा आहे. अगदी 331 वर्षांपूर्वी, 30 एप्रिल 1684 रोजी, दहावे शीख गुरु गोबिंदसिंग तत्कालीन सिरमौर रियासत असताना नाहन येथे पोचले.

नाहनमध्ये दरवर्षी हा दिवस गुरुपर्व म्हणून साजरा केला जातो. मेदनी प्रकाश हा त्यावेळी सिरमौर रिसायतचा शासक होता. इतिहासात अशी नोंद आहे की गुरु गोबिंद सिंह आणि मेदनी प्रकाश यांच्यात लष्करी करारावर स्वाक्षरी झाली होती. या करारापासून तलवारीला तलवार जोडल्याचे बघायला मिलते.

असे म्हटले जाते की या करारा दरम्यान गुरु गोबिंदसिंग आणि मेदनी प्रकाश या दोघांनीही एकमेकांना तलवारी दिल्या. तज्ञ म्हणतात, की नंतर गुरु गोबिंदसिंगची तलवार सोधी राज्यकर्त्यांकडे सुरक्षित होती. तर मेदनी प्रकाश यांना सादर केलेली तलवार अजूनही जयपूर राजघराण्यासमवेत आहे.

तलवार

जयपूर रीसायतची राणी पद्मिनी देवी यांनी गुरुवारी गोविंद सिंह यांनी भेट केलेली तलवार मे 2013 मध्ये आपल्या मंगलतिलकाच्या वेळी नाहन येथे सादर केलेली ही ऐतिहासिक तलवार होती. ही तलवार दर्शनासाठी नाहन गुरुद्वारामध्ये ठेवण्यात आली होती.

निश्चितच गुरु गोविंदसिंह यांची तलवार म्हटल्यावर श्रद्धाळू लोकांनी अर्थातच तलवारीला स्पर्श करुन तिचा आशीर्वाद घेण्यासाठी प्रचंड गर्दी केली होती. म्यानामधून तलवारही काढली गेली. लोकांच्या मनात अशी भावना आहे की गुरु गोबिंदसिंगची तलवार शाही घराण्यापेक्षा नाहन गुरुद्वारामध्ये अधिक चांगली शोभून दिसली असती, तर राजघराण्याचा असा दावा आहे की, ही तलवार गुरु गोबिंदसिंगांनी मेदनी प्रकाशला सादर केली होती. त्यामुले लोकांनी मेदनी प्रकाशने सादर केलेल्या ऐतिहासिक तलवारीबद्दल माहिती गोळा केली पाहिजे.

गुरुद्वारा प्रबंधक समितीचे अध्यक्ष ए.एस. शाह यांचे म्हणणे आहे की गुरु गोबिंद सिंह एप्रिल 1684 रोजी नाहन येथे आले. 80 च्या दशकात सिरमौरच्या राजमंदिराच्या मालमत्तेबद्दल कायदेशीर वारसांमध्ये वाद उद्भवला. तेव्हा जयपूरच्या राजमाताने कबूल केले होते की, गुरु गोबिंदसिंग यांनी कायदेशीर वारस म्हणून सादर केलेली तलवार आपल्या ताब्यात आहे.

तर नाहन शाही घराण्याशी संबंधित कुंवर अजय बहादुर यांनी सांगितले की ३३१ वर्षांपूर्वी मेदनी प्रकाश आणि गुरु गोबिंद सिंह यांच्यात सैन्य करार झाला होता. यात दोघांनीही एकमेकांना तलवारी सादर केल्या. तरी जयपुर राजवाड्यात मेदनी प्रकाशची तलवार अजूनही आहे.

तलवार

हा सिरमौर रिसायतचा इतिहास आहे.

जयपूरची महाराणी पद्मिनी देवी ही सिरमौरचा शेवटचा शासक महाराजा राजेंद्र प्रकाश यांची मुलगी. जयपूरच्या राजघराण्यातील ब्रिगेडियर भवानी सिंग यांच्याशी त्यांचे लग्न झाले होते.

1964 मध्ये सिरमौर राज्याचे शेवटचे राज्यकर्ता राजेंद्र प्रकाश यांचे निधन झाले. त्याला मुलगा नव्हता. म्हणूनच 15 मे, 2013 रोजी भव्य ‘मंगल टिळक’ समारंभात पद्मिनी देवी आणि शहीद दीया कुमारी यांचा मुलगा लखीराज प्रकाश यांना भव्य ‘मंगल टिळक’ समारंभात वारस म्हणून घोषित करण्यात आले.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here