आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

आचार्य चाणक्य यांच्यानुसार आपल्यामध्ये असे काही गुण जन्मताच असतात…आणि त्याच गुणांमुळे आपण यशस्वी होऊ शकत फक्त गरज असते ती…


 

 

असे म्हटले जाते की एखादी व्यक्ती केवळ त्याच्या गुण आणि कर्मांमुळेच लोकांमध्ये श्रेष्ठ आणि प्रिय बनते. जो माणूस त्याच्याबरोबर चांगल्या गुणांचा आदर्श ठेवतो तो सर्वांना त्याच्याकडे आकर्षित करतो. त्याच वेळी, अशी व्यक्ती जो गुणहीन आहे आणि ज्याचे जीवन नरकासारखे आहे. त्याला कुठेही आदर मिळत नाही.

new google

 

महान आचार्य चाणक्य यांनी आपल्या नीतिशास्त्रात अशा अनेक गोष्टींना स्थान दिले आहे. त्यापैकी एक म्हणजे त्यांनी सांगितले आहे की, असे काही गुण आहेत जे मनुष्यासह जन्मासह प्रवेश करतात. म्हणूनच त्यांचा असा विश्वास आहे की काही गुण व्यक्तीसमवेत जन्मास उपस्थित असतात आणि काही केल्या नंतर मिळू शकत नाहीत.

आचार्य चाणक्य

आचार्य चाणक्य एका श्लोकाद्वारे असे म्हणतात की, ‘द्वात्त्वं श्रुतिवृत्त्वं धृत्यत्वमुक्ति’ गती अभ्यासेन ना लभ्यन्ते चतवरः सहज गुणः ॥. चाणक्यच्या या श्लोकाबद्दल सविस्तरपणे जाणून घेऊया.

दान देण्याची इच्छा.

 

आचार्य चाणक्य म्हणतात की, जर कोणी दान करत असेल तर तो त्याचा जन्मजात गुण असतो. असे नाही की त्याने बाह्य जगात येऊन त्यासाठी सराव केला आहे, आणि सरावातून हा गुण मिळवणे खूप अवघड आहे.

बोलण्यात गोडपणा.

 

बोलण्यात गोडपणा हे एखाद्या व्यक्तीमध्ये उपस्थित असलेल्या महान गुणांपैकी एक आहे. या गुणवत्तेसह, एखादी व्यक्ती सहजपणे कोणाचेही मन जिंकू शकते. आचार्य चाणक्य म्हणतात की हा देखील एक मूळ गुण आहे आणि आपल्याला हा गुण बाहेरून अंगीकृत करणे देखील अवघड आहे.

संयम.

आजच्या धावपळीच्या आयुष्यात बहुतेक वेळा लोकांच्या संयमात कमतरता दिसून येते. लोक घाई घाईने अनेक चुकीच्या गोष्टी करतात. नंतर याचा फटका त्यांना सहन करावा लागतो. तर, जर आपल्याकडे संयम असेल किंवा आपल्या एखाद्यामध्ये हा गुण पाहिला असेल तर आपण हे समजून घ्याल की त्याला ही गुणवत्ता देवाकडून मिळालेली भेट आहे.

योग्य किंवा अयोग्य यांचे ज्ञान.

एखाद्या व्यक्तीमध्ये योग्य किंवा अयोग्य गोष्टीचे ज्ञान देखील जन्मासह येते. बाहेरून मिळवणे किंवा ते कोणत्या गोष्टीतून अंगीकृत करणे हे वर उल्लेखलेल्या तीन गुणांसारखेच कठीण आहे. ही गुणवत्ता प्रत्येक व्यक्तीच्या जीवनात महत्त्वपूर्ण असल्याचे सिद्ध होते. माणसाला हे माहित असले पाहिजे की त्यांच्यासाठी काय योग्य आहे आणि त्यांच्यासाठी काय चुकीचे आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

तुम्हाला हे हि आवडेल – कथा मुरारबाजी देशपांडेच्या शोर्याची…!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here