आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===


डोळे निरोगी ठेवायचे आहेत? मग 20-20-20 नियमांचे पालन करा.


 

डोळे आपल्या शरीराचा एक अतिशय महत्त्वाचा भाग आहेत. त्यांच्याद्वारे आपण संपूर्ण जगाचे सौंदर्य पाहतो. पण आजकालच्या धावपळीच्या जीवनशैलीत, वेळ आणि वय होण्यापूर्वी डोळ्यांची दृष्टी कमकुवत होऊ लागली आहे. याची अनेक कारणे असू शकतात. पण एक महत्त्वाचे कारण देखील आहे की सतत संगणकावर डोळे ठेवण्यामुळे देखील डोळ्यांवर परिणाम होतो.

डोळे

new google

ज्वलंतपना, कोरडेपणा यासारख्या समस्या वाढत आहेत. या व्यतिरिक्त, जवळची आणि दुरची दृष्टी कमी असणे देखील सध्या सामान्य बाब झाली आहे. मग डोळ्याना निरोगी कसे ठेवावे किंवा त्यासाठी कोणती काळजी घेणे महत्वाचे आहे हे आज आपन युवाकट्टा च्या या लेखात जानुन घेउया.

 

डोळ्यांची दृष्टी वाढविण्यासाठी आणि इतर समस्यांपासून त्यांचे संरक्षण करण्यासाठी, त्यांची पूर्ण काळजी घेणे आवश्यक आहे. तसेच, आपल्या खाण्यापिण्याकडेही लक्ष दिले पाहिजे. डोळ्याना निरोगी ठेवण्यासाठी पुढील काही महत्वाच्या गोष्टी अवलंबल्या पाहिजेत. यापैकी एक म्हणजे नेत्र तपासणी नियमितपणे करुन घ्यावी आणि काही पद्धतींचा अवलंब करावा.

 

20-20-20 नियमाचे पालन करा.

डोळे

तसे बघितल्यास आपले डोळे कठोर परिश्रम करत असतात, म्हणून त्यांना ब्रेक देणे देखील आवश्यक आहे. अन्यथा, डोळ्याच्या कोरडेपणाची समस्या उद्भवू शकते. या समस्येवर विजय मिळविण्यासाठी हे महत्वाचे आहे की जर आपण संगणकावर बर्‍याच काळासाठी काम केले तर 20-20-20 नियम पाळा.

 

याचा अर्थ असा आहे की दर 20 मिनिटांनी आपल्याला आपल्या संगणकाच्या स्क्रीनवरून आपले डोळे काढावे लागतील. तसेच, 20 सेकंदासाठी कमीतकमी 20 फूट अंतरावर ठेवलेल्या गोष्टीकडे काळजीपूर्वक पाहिले पाहिजे. हा आहे निरोगी डोळ्यासाठीचा 20-20-20 नियम!

 

धूम्रपान सोडणे महत्वाचे आहे.

डोळे

 

धूम्रपान करणे हे आपल्या फुफ्फुसाकरता आणि आपल्या हृदयासाठी देखील वाईट आहे, परंतु ते आपल्या केस, त्वचा, दात म्हणजेच आपल्या आरोग्यासाठी अतिशय धोकादायक आहे. यात आपले डोळे देखील समाविष्ट आहेत. धूम्रपान मोतीबिंदू आणि इतर वया संबंधित समस्याना आमंत्रणच देत नाही तर वाढवते देखील. म्हणून धुम्रपान करने टालावे.

 

आपल्या कुटुंबाच्या अनुवंशिकतेबद्दल जाणून घ्या.

 

डोळ्याच्या काही समस्या आनुवंशिक देखील असू शकतात. म्हणूनच, आपल्या कुटुंबातील सदस्यांच्या डोळ्याच्या स्थितीबद्दल आपल्याला माहित असणे आवश्यक आहे. डोळ्यांशी संबंधित आजारांबद्दल खबरदारी घेण्यास हे आपल्याला मदत करू शकते.

 

डोळ्यांच्या स्वच्छतेची काळजी घ्या.

 

आपले डोळे जंतू व संसर्गामुळे असुरक्षित असू शकतात आणि यामुळे डोळ्यांना त्रास होऊ शकतो. याचा परिणाम दृष्टीवर होऊ शकतो. डोळे किंवा आपल्या संपर्क लेन्सला स्पर्श करण्यापूर्वी आपले हात नेहमीच साबनाने स्वच्छ करा. कोणताही संसर्ग डोळ्यांपर्यंत पोहोचु नये यासाठी आपले हात धुवून लेन्स निर्जंतुकीकरण करणे महत्वाचे आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here