आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

आज जगभरात साजरा होत असलेला ‘जागतिक पँगोलिन दिन 2021’ चा उद्देश तुम्हाला माहित आहे काय?


 

‘जागतिक पॅंगोलिन दिन’ फेब्रुवारीच्या तिसर्‍या शनिवारी जगभरात साजरा केला जातो. तारखेनुसार हा दिवस यावेळी 20 फेब्रुवारी रोजी म्हणजे आज साजरा केला जातोय. ‘जागतिक पॅंगोलिन दिन’ साजरा करण्याचे उद्दीष्ट म्हणजे पॅंगोलिन जीवांच्या प्रजातींचे अस्तित्व वाचविणे. वास्तविक, या जीव धोक्यात आलेल्या प्राण्यांचा या प्रजातींमध्ये समाविष्ट आहे, ज्यांची संख्या दिवसेंदिवस कमी होत आहे. आणि त्याच्या संरक्षणासाठी सतत प्रयत्न केले जात आहेत.

पँगोलिन

कोण आहेत पेंगोलिन ?

पॅंगोलिन एक गडद-तपकिरी किंवा पिवळ्या-तपकिरी रंगाचा शुन्डाकार जीव आहे. हे काही प्रमाणात साप आणि सरडे यांसारखे दिसतात आणि सस्तन प्राण्यांच्या श्रेणीत येतात. पँगोलिन बर्‍याच नावांनी परिचित आहेत. त्याच्या सापासारख्या आकारामुळे काही लोक त्याला सल्लू साप म्हणून देखील संबोधतात.

शरीरावर फ्लेक असल्यामुळे ते वज्रसल्क म्हणूनही ओळखले जातात. काही लोक मुंग्या व दीमक खाल्ल्यामुळे या प्राण्याला मुंग्या खाणारा असे देखील म्हणतात.

हा एक अगदी साधा जीव आहे जो कोणालाही इजा करीत नाही. प्रामुख्याने उत्तराखंडमध्ये हे पेंगोलिन आढळतात. ते बिले बनवून जलचर स्त्रोताजवळील जमिनीवर राहतात. ते बहुतेक एकटे आयुष्य जगतात. ते मुंग्या आणि दीमक खाऊन आपले आयुष्य घालवतात.

 

उद्देश्य.

‘जागतिक पॅंगोलिन दिवस’ साजरा करण्याचा खरा उद्देश म्हणजे पॅंगोलिन प्राण्यांच्या प्रजातींचे कमी होत चाललेली संख्या आणि त्यांचे अस्तित्व वाचवणे. पॅंगोलिनची घटती संख्या लक्षात घेऊन प्रजाति धोक्यात आलेल्या प्राण्यांमध्ये या जीवाचा समावेश करण्यात आला आहे. उत्तराखंडमध्ये पांगोलिन संभाव्य क्षेत्र चिन्हांकित केले जात आहे.

 

याबरोबरच या प्राण्याला अनुकूल वातावरण मिळावे यासाठीही प्रयत्न सुरू आहेत. पॅंगोलिनचे अस्तित्व टिकवून ठेवण्यासाठी आंतरराष्ट्रीय प्रकृति संरक्षण संघने असे म्हटले आहे की त्याचे संरक्षण होने आणि ही जाती टिकून राहणे अत्यंत महत्वाचे आहे. उत्तराखंड वन विभाग आणि भारतीय वन्यजीव संस्था पँगोलिनच्या संवर्धनासाठी संयुक्तपणे काम करत आहेत.

 

पेंगोलिन जातीची संख्या घटण्याची कारने.

 

पॅंगोलिन ही जाती धोक्यात आलेल्या प्राण्यांमध्ये समाविष्ट आहे ज्यांची संख्या दिवसेंदिवस कमी होत आहे. खरं तर, आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठेत पांगोलिनच्या हाडे आणि मांसाची तस्करी वेगाने होत आहे. हे सामान्यतः पारंपारिक चीनी औषध (टीसीएम) मध्ये वापरले जाते.

पँगोलिन

असा अंदाज आहे की या चिनी औषधांचा व्यवसाय सुमारे १अब्ज डॉलर्सचा आहे. लैंगिक वर्धकांसह इतर अनेक प्रकारची औषधे तयार करण्यात त्यांचा उपयोग केला जातो. काही लोक त्याचे स्कल देखील वापरतात उदा. जाड त्वचा कोरडी, दळलेली आणि कॅप्सूलमध्ये भरलेली शक्तिशाली औषधे म्हणून तर बर्‍याच देशांमध्ये हे मांसाहारी म्हणून देखील खाल्ले जाते. कारण पेंगोलिनच्या मांसाची किंमत बाजारात प्रति किलो 27 हजार रुपयांपर्यंत आहे.

 

म्हणूनच, बरीच महाग रेस्टॉरंट्स आणि हॉटेल्समध्ये ही सेवा दिली जाते. एवढेच नाही तर काही तांत्रिक चेटूक करण्यासाठी पेंगोलिनचीही शिकार करतात. इंटरनॅशनल युनियन फॉर कन्झर्व्हेशन ऑफ नेचर (आययूसीएन) च्या मते, जगभरात तस्करी केलेल्या वन्यजीवांपैकी एकट्या पेंगोलिनचा वाटा २० टक्के आहे.


 

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा : ह्या आहेत जगातील सर्वात विषारी वनस्पती..!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here