आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

या व्यक्तीने इन्स्टाग्रामच्या एप्लिकेशन मध्ये दोष शोधून 20 लाख रुपये कमावले!

 

आज आपले जग पत्रांपासून स्मार्ट फोनपर्यंत कसे मर्यादित झाले आहे याचा कधी केला आहे? जिथे पोस्टमन हा संदेश आणत असे तिथे आज स्मार्ट फोनमधील प्रत्येक व्यक्ती लहान आनंद उपभोगण्यापासून वंचित आहे.

 

new google

सहसा आपण सर्व आपला वेळ फेसबुक, इन्स्टाग्राम सारख्या सोशल मीडियावर दिवसातून 5-5 तास घालवतो. आणि हा इंटरनेटचा आजार लहान मुलांपासून मोठ्या पर्यंत प्रत्येकाला आहे. युवाकट्टा च्या आजच्या या लेखाद्वारे आपन एक अशा बहाद्दर पठ्याविशयी जानुन घेणार आहोत ज्याने फेसबुक मधील त्रुटी दाखवून 20 लाख, 55 हजार रुपयांची कमाई केली.

 

इन्स्टाग्राम

 

कंपनीची वाढती लोकप्रियता पाहून इन्स्टाग्राम या नावाने एक फोटो शेअरींग अ‍ॅप्लिकेशन तयार करण्यात आले. प्रत्येकजण हे ऍप्लिकेशन वापरत आहे, परंतु त्यास संबंधित असलेल्या एका कमतरतेबद्दल कोणालाही माहिती नाही. लोकांची सोशल मीडिया खाती कशी हॅक केली जातात आणि आपल्या खात्याबद्दल जागरुक कसे राहावे हे आपण बर्‍याचदा ऐकत असतो.

 

अ‍ॅप कंपन्या बर्‍याचदा या सर्व गोष्टींची काळजी घेतात. आणि कुणीही याचा चुकीचा वापर करू नये यासाठी या कंपन्या आमच्या सोशल मीडियावर लक्ष ठेवण्याचे काम करतात.

 

हॅकिंग केवळ फसवण्यासाठीच नाही परंतु अशा फसवणूकीविरूद्ध प्रणाली ची तपासणी देखील केली जाते. या प्रकरणात भारतीय हॅकर्स आघाडीवर आहेत. बर्‍याचदा या हॅकर्स सिस्टमशी संबंधित त्रुटी शोधू शकतात. अशाच एका भारतीय हॅकरला चूक सापडली आहे.

 

चेन्नईतील लक्ष्मण मुथैया नावाच्या हॅकरला इन्स्टाग्राममधील त्रुटी आढळली आहे, ज्यामुळे इंस्टाग्रामचे खाते अवघ्या 10 मिनिटांत हॅक होऊ शकते. लक्ष्मण मुथाय्या हा संगणक शास्त्राचा विद्यार्थी आहे. लक्ष्मणने हॅकिंगचा व्हिडिओ पुरावा म्हणून सादर केला आहे. यामुळे फेसबुकने लक्ष्मणला हा दोष दाखविण्याच्या बदल्यात संपूर्ण 30 हजार डॉलर्स (सुमारे 20 लाख आणि 55 हजार रुपये) दिले.

 

चुका दाखवून बक्षीस मिळवणे थोडे आश्चर्यकारक आहे, नाही का? कारण सामान्य जीवनात जर आपण एखाद्याला त्यांच्या चुका सांगत राहिलो तर लोक त्यावर विश्वास ठेवण्यास नकार देतात किंवा ते ऐकत नाहीत….

 

जे लोक चुका स्वीकारुन त्या सुधारतात ते अत्यंत दुर्मिळ असतात पण उलट फेसबुकने चूक दाखविण्यावर थेट बक्षीस दिले. शेवटी, ही चूक किंवा त्रुटी काय होती?

 

इन्स्टाग्रामच्या पासवर्ड रिकव्हरी सिस्टममध्ये एक त्रुटी होती. कोणताही संकेतशब्द रीसेट करून खाते हॅक करण्यात कोणताही हॅकर यशस्वी होऊ शकला असता.कधीकधी आपण फेसबुक, इन्स्टाग्राम किंवा इतर कोणत्याही अ‍ॅपमध्ये आपले खाते बनवतो आणि बहुधा ते बर्‍याच काळासाठी वापरत नाही.

 

मग तो न वापरल्यामुळे आपण त्याचा पासवर्ड विसरतो, जरी आजकाल प्रत्येक गोष्टीसाठी पासवर्ड अनिवार्य आहे आणि अशा परिस्थितीत, पासवर्ड विसरणे ही अडचणीत सापडण्यासारखे आहे. तुमच्यासोबत असे कधी झाले आहे काय?

 

असे काही लोक आहेत ज्यांना इंटरनेटशी संबंधित फारच कमी माहिती आहे आणि त्यांना सोशल मीडिया अकाउंट दुसऱ्या कुणीतरी तयार करुन दिले आहेत, ज्यामुळे त्यांना कधीच पासवर्ड माहित नसतो. अशा वेळी आपल्याला या ऍप्लिकेशन मध्ये नेहमीच एक पर्याय दिसेल, “आपण आपला पासवर्ड विसरलात काय?”

 

मग आपण त्या पर्यायात ‘होय’ लिहा आणि संकेतशब्द पुनर्प्राप्तीसाठी आपला फोन नंबर द्या. या नंबरवर आपल्याला त्वरित 4-अंकी सत्यापन कोडचा संदेश मिळेल. ज्याचा वापर करून तुम्ही तुमचा नवीन पासवर्ड बनवू शकता.

 

हा दोष शोधण्यासाठी लक्ष्मणने वेगवेगळ्या आयपी पत्त्यांवरून 1000 विनंत्या पाठवल्या. 10 लाख कोड पडताळणीसाठी प्रयत्न केल्यानंतर कोणत्याही खात्याचा पासवर्ड हॅक करणे सोपे आहे, लक्ष्मणने ते दाखवून दिले.

 

100 वेगवेगळ्या आयपी पत्त्यांवरून पाठविलेल्या विनंतीवरून खाते हॅक करता येते, लक्ष्मणने फेसबुकला ही माहिती दिली. लक्ष्मण यांनी 6 मे 2019 रोजी फेसबुकला ही माहिती दिली.

 

आणि त्यानंतर हे सिद्ध करण्यासाठी त्याने त्यांना एक व्हिडिओ आणि काही मेल पाठविले. त्यानंतर 10 जुलै रोजी फेसबुकने हा “बग” म्हणजेच हा दोष निश्चित केला. आणि लक्ष्मणला बक्षीस म्हणून 30000 डॉलर्स देखील दिले.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here