आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

जगातील सर्वात रहस्यमय तलाव, त्याचे पाणी रात्री निळ्या दगडासारखे चमकते

 

जगात अशी अनेक तलाव आहेत ज्यात स्वतःमध्ये काही रहस्य आहे. असाच एक तलाव इंडोनेशियात आहे. तसे, तलाव सौंदर्य समानार्थी मानले जातात, परंतु इंडोनेशियातील हे लेक सर्वात आम्ल तलाव आहे. या तलावातील पाण्याचे तापमान नेहमीच 200 डिग्री सेल्सियस असते. तसेच, या तलावातील सर्वात रहस्यमय गोष्ट म्हणजे त्याचा रंग. रात्री या तलावाचे पाणी निळ्या दगडासारखे चमकते. अशाच एक रहस्यमयी तलावाविषयी आज युवाकट्टा च्या या लेखाद्वारे आपन जानुन घेणार आहोत.

 

new google

तलाव

 

वास्तविक, प्रशांत महासागराच्या काठावर वसलेल्या या तलावाचे नाव ‘कावाह आयगेन’ आहे. या तलावाचे पाणी नेहमी उकळत असते. यामुळे, तलावाच्या आजूबाजूला लोकसंख्या नाही.

 

तथापि, या सरोवराची उपग्रह प्रतिमा बर्‍याचदा प्रकाशीत केली गेली आहे, ज्यात रात्री निळ्या-हिरव्या प्रकाशाच्या सरोवराच्या पाण्यातून बाहेर पडताना दिसत आहे.

 

अनेक वर्षांच्या संशोधनानंतर शास्त्रज्ञांना या सरोवरातून निघणार्या  रंगीबेरंगी प्रकाशाची कारणे शोधली. तलावाच्या सभोवताल अनेक सक्रिय ज्वालामुखी अस्तित्त्वात आहेत, ज्यामुळे अनेक प्रकारचे वायू जसे तलावातील हायड्रोजन क्लोराईड, सल्फरिक डाय ऑक्साईड आहेत. हे सर्व वायू एकत्र प्रतिक्रिया करतात, ज्यामुळे निळा रंग तयार होतो.

 

असे सांगतात की कावाहा इगेन तलाव इतका धोकादायक आहे की आजूबाजूच्या वैज्ञानिकदेखील जास्त काळ थांबण्याचे धाडस करू शकत नाहीत. एकदा, तलावाची आंबटपणा तपासण्यासाठी, अमेरिकन शास्त्रज्ञांच्या पथकाने acidसिडने भरलेल्या पाण्यात अॅल्युमिनियमची जाड पत्रक सुमारे 20 मिनिटे ठेवले. ही पत्रक काढून टाकल्यानंतर असे दिसून आले की पत्रकाची जाडी पारदर्शक कपड्यांपर्यंत कमी केली गेली आहे.

 

ज्वालामुखीच्या परिणामाव्यतिरिक्त, अ‍ॅसिडिक तलाव कावाहा देखील एगेन व्यतिरिक्त एक नदी आहे, ज्यात आम्लपित्तमुळे प्राणघातक मानले जाते. पेरूला जोडलेल्या अ‍ॅमेझॉनच्या जंगलात वाहणाऱ्या या नदीला सर्वात मोठी थर्मल नदी म्हणतात.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here