आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

भारताचे पहिले पंतप्रधान पंडित नेहरू नव्हे, तर ‘बरकतउल्ला खान’ होते!


भारताच्या पहिल्या पंतप्रधानांचे नाव काय आहे? लहान मूल देखील या प्रश्नाचे उत्तर देते. पंडित जवाहरलाल नेहरू भारताचे पहिले पंतप्रधान झाले, हे इतिहासातील पुस्तकांमध्ये नोंद आहे. पण हे खरंच खरं आहे का?

कारण इतिहासाचे एक पान असेही आहे ज्यात भारताच्या पहिल्या पंतप्रधानांच्या नावाला बरकतउल्ला खान म्हटले गेले आहे! हे ऐकून आश्चर्य वाटेल, पण पंडित नेहरूंना भारतात पंतप्रधान घोषित करण्यापूर्वीच हे सत्य नाकारता येत नाही. याचाच वेध आपन आज युवाकट्टा च्या आजच्या लेखातून घेणार आहोत.

बरकतउल्ला खान

new google

आता प्रश्न पडतो की बरकततुल्ला खान कोण होता? भारताचे पहिले पंतप्रधान होण्याचा मान कोणाला मिळाला? आणि जर ते पंतप्रधान होते तर पंडित नेहरूंचे नाव प्रथम का आहे? चला आज ही युक्ती सोडवू आणि समजू या.

बरकतउल्ला क्रांतिकारक लेखांनी चर्चेत आले.

पहिल्या पंतप्रधानांच्या नावे तुमची उत्सुकता आणखी वाढली पाहिजे, हे समजून घेऊया की येथे चर्चा होत असलेले बरकतउल्ला खान पंतप्रधान असताना निवडीच्या वेळी ब्रिटिशांचे गुलाम होते, तर पंडित नेहरू, आझाद यांना म्हटले गेले होते भारताचे पहिले पंतप्रधान. म्हणूनच लोक त्याच्याबद्दल अधिक वाचतात आणि ऐकतात. परंतु बरकतउल्ला खान देखील एक अशी व्यक्ती आहे ज्याबद्दल बोलले पाहिजे.

स्वातंत्र्य युद्धात त्यांचे योगदान कमी नव्हते. 7 जुलै 1854 रोजी मध्य प्रदेशातील भोपाळ येथे जन्मलेल्या बरकतउल्लाचे कुटुंब हे भोपाळ राज्याचा एक महत्त्वाचा भाग होता. काहींचा असा विश्वास आहे की त्याचा जन्म 1857 किंवा 1858 मध्ये झाला होता. त्यांनी सुलेमानिया स्कूलमधून अरबी, पर्शियन आणि इंग्रजी प्रशिक्षण घेतले.

आंतरराष्ट्रीय कीर्तीचे नेते शेख जमालुद्दीन अफगाणी यांनी प्रभावित होऊन सर्व देशांच्या मुस्लिमांना एकत्र करण्याचा निर्णय घेतला. यावेळी त्यांच्या आई-वडिलांचा मृत्यू झाला. एक बहिनीची डोक्यावर जबाबदार होती, म्हणून तिचेही लग्न झाले होते.
बरकतउल्ला खानच्या जीवनात आता त्याच्या ध्येयाशिवाय कोणी नव्हते.

बरकतउल्ला खान

कुणाला काही न सांगता ते एक दिवस भोपाळ येथून निघून मुंबईला पोचले. येथे मुलांच्या शिकवणीसह इंग्रजी भाषेचे शिक्षण चालू ठेवले. मुंबई येथे शिक्षण संपल्यानंतर ते इंग्लंडकडे वळले.

जरी ते इंग्लंडमध्ये शिकण्यासाठी गेले होते, परंतु येथून त्याच्या जीवनाची दिशा बदलली. बरकतउल्ला यांनी येथील प्रवासी भारतीय क्रांतिकारकांचे संरक्षक श्यामजी कृष्ण वर्मा यांची भेट घेतली.

काही तासांच्या या बैठकीमुळे बरकतुल्लावर खोलवर छाप पडली. भारताच्या स्वातंत्र्यासाठी ते स्पष्ट बोलले होते. भारताच्या स्वातंत्र्यासाठी क्रांतिकारक कल्पना आणि उपक्रम राबविण्यासाठी त्यांनी पेनमध्ये प्रवेश केला. आपल्या क्रांतिकारक लेखांद्वारे ते लवकरच चर्चेत आले.

बरकतुल्लाह खान


हे पण वाचा..

मुलांनी म्हातारपणी वाऱ्यावर सोडलेल्या या वयस्कर जोडप्याला सोशल मिडीयाने तारलय…!

खान यांना लिव्हरपूल विद्यापीठाच्या ओरिएंटल कॉलेजमध्ये पर्शियनच्या प्राध्यापक पदावर नेमणूक करण्यात आली होती, परंतु ब्रिटिश राजवटीवरील अत्याचारांविरूद्ध त्यांची कलम कायम राहिली. आणि याच कारणामुळे खानचा निषेध इंग्लंडमध्ये सुरू झाला. परिस्थिती इतकी बिकट झाली की बरकतउल्ला देश सोडून जाण्याच्या स्थितीत होता.

बरकतउल्ला 1899 मध्ये अमेरिकेत पोहोचले. जेथे त्यांनी डायस्पोरासमवेत भारताच्या स्वातंत्र्यासाठी परिषद घेतली. ब्रिटिश राजवटीविरूद्ध त्यांची भाषणे व लेख इथेही कायम राहिले. खर्च टिकवून ठेवण्यासाठी त्यांनी शाळांमध्ये अरबी शिकवण्याचे काम केले, परंतु हृदय व मन भारताच्या चिंतेत मग्न झाले.

बरकतउल्ला खान

हसरत मोहनी यांना लिहिलेले पत्र हे त्यांच्या भारताबद्दलच्या चिंतेचा पुरावा आहे. ज्याच्या एका भागामध्ये त्यांनी असे लिहिले आहे की- “ही फार खेदाची बाब आहे की, 2 कोटी हिंदुस्थानी, हिंदू आणि मुस्लिम उपासमारीने मरत आहेत, देशभर उपासमार पसरत आहे, परंतु ब्रिटीश सरकार आपले सामान व वस्तू देत आहे .

भारताकडून कोट्यवधी रुपयांची लूट केवळ या देशात गुंतविलेल्या भांडवलाच्या व्याज स्वरूपात केली जाते आणि ही लूट सतत वाढत आहे. देशाच्या या गुलामगिरीची आणि त्यातील घटत्या स्थितीसाठी देशाच्या स्वातंत्र्यलढ्यासाठी हिंदू-मुस्लिम ऐक्य वाढविण्यासाठी देशातील हिंदू-मुस्लिमांनी एकत्र येऊन कॉंग्रेसमध्ये सामील होणे आवश्यक आहे. ”

1857 च्या क्रांतीमुळे प्रभावित, बरकतउल्ला नवीन क्रांती जागृत करण्यासाठी अमेरिकेतून जपानमध्ये दाखल झाले. जे त्या काळी परदेशी भारतीय क्रांतिकारकांचे मुख्य गंतव्यस्थान होते. १९०५ च्या शेवटी बरकतउल्ला एक महान क्रांतिकारक विचारवंत झाला होता.

हिंदू आणि शीख यांच्यासह मुस्लिमांनाही ब्रिटिश राजवटीविरूद्ध संघर्ष करावा लागेल, यावर त्यांनी भर दिला. तथापि, जपानमध्येही ब्रिटीश अधिकाऱ्यांनी त्याला शांततेत शांतता येऊ दिली नाही आणि पुन्हा एकदा ते अमेरिकेत पोहोचले.

जेव्हा ते पुन्हा अमेरिकेत पोहोचले, तेव्हा प्रवासी हिंदुस्थानींनी गदर पक्ष स्थापनेसाठी प्रयत्न सुरू केले होते. खान यांनी त्यांच्यात सामील झाला आणि कॅनडा आणि मेक्सिकोमध्ये राहनाऱ्या  भारतीय डायस्पोराला एकत्र केले.

१ मार्च १९१३. रोजी गदर पार्टीची स्थापना झाल्यानंतर त्यांनी १२० भारतीयांची परिषद आयोजित केली. भारताबाहेर देशाच्या स्वातंत्र्यासाठी ही मोठी मोहीम ठरली. ज्यामध्ये सोहनसिंग बहकाना आणि लाला हरदयाल सारख्या परदेशातून कायमचे वास्तव्य करण्यासाठी परदेशातून येणे सामील झाले.

बरकतउल्लाह यांनी ब्रिटीश राजांचा पाडाव करुन भारतात लोकशाही व धर्मनिरपेक्ष प्रजासत्ताक स्थापण्याचे स्वप्न पाहिले.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण वाचा..


LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here