आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

यामाहा आरएक्स-100 : रजनीकांत ते धोनीपर्यंत सगळे या बाईकसाठी वेडे आहेत!


 

आज भारतात अनेक दुचाकी आहेत. काही चांगले आणि काही उत्कृष्ट. चांच्या काही लाखांमध्ये तर काही कमी किंमतीत, परंतु या सर्वांकडे लोकांची क्रेझ इतकी जास्त नाही, जी यामाहा आरएक्स -100 साठी असे.

यामाहा आरएक्स -100 ही अशी बाइक आहे जीची लोकप्रियता दिवसागणिक वाढतच आहे. सध्याच्या बाईकची स्पर्धा असूनही बाजारात आजही आरएक्स -100 सारखी इतर बाईक नाही.
याची अनेक कारणे आहेत, त्यातील एक म्हणजे तिचे शक्तिशाली इंजिन आणि कमी किंमत आहे. , तिचे कमी वजन गाडीला हलके आणि चपळ बनवते.

new google

 

रेसिंग उत्साही पासून ते महाविद्यालयीन मुलांपर्यंतच्या काळातील प्रत्येकाचे हे आवडते होते. आपण कदाचित कधीकधी ही बाईक चालविली असेल आणि कदाचित आपल्यातील काही लोकांकडे ती आजही असेल.

पुन्हा एकदा यामाहा RX100 चालवा आणि त्याच्या इतिहासाचा प्रवास करा.

खिशाला जास्त परवडणारी ही बाइक प्रत्येक भारतीयांची निवड होती.

यामाहा

1973 मध्ये, जपानची आघाडीची बाईक निर्माता यामाहाने आरडी -350 नावाची बाइक बाजारात आणली होती. स्पोर्ट्स म्हणजे खासकरुन रेसिंग रसिकांसाठी बनवलेल्या या मोटारसायकलला समोर डिस्क ब्रेक देण्यात आला होता. मात्र, दोन-स्ट्रोक इंजिन असलेल्या या बाईकने येताच बाजारात घबराट निर्माण केली. यमाहा कंपनीने त्याचे यश पाहता भारतीय बाजारामध्येही ही बाईक बाजारात आणण्याचा निर्णय घेतला.

याअंतर्गत १९८३ मध्ये यामाहाने एस्कॉर्टस ग्रुपच्या सहकार्याने आरडी-350  ची भारतीय आवृत्ती ‘राजदूत-350 म्हणून ओळखली जाणारी गाड़ी मार्केट मध्ये आणली.

परंतु भारतामध्ये याचा चांगलाच पराभव झाला. कारण येथे रेसिंग उत्साही होते, परंतु परदेशांच्या तुलनेत त्यांची संख्या फारच कमी होती. देशाची अर्थव्यवस्थाही ग्रामीण व कृषी आधारित होती. बाजारपेठ देखील खुली नव्हती. अशा परिस्थितीत, अतिशय महागड्या किंमतींनी लोकांना त्यापासून दूर नेले.

याशिवाय ‘अ‍ॅम्बेसेडर–350’ चे मायलेजदेखील फारसे चांगले नव्हते. एकूणच ‘राजदूत-350’ ची विक्री निराशाजनक होती. सामान्य लोकांचे लक्ष वेधण्यात हे अयशस्वी ठरले. अशा परिस्थितीत भारतीय ग्राहकांमध्ये स्वस्त आणि टिकाऊ बाईकच्या मागणीमुळे यामाहाला त्याच्या रणनीतीवर पुनर्विचार करण्यास भाग पाडले गेले

.
 त्याचाच परिणाम ‘यामाहा आरएक्स -100’ च्या रूपात आला.

‘पॉकेट रॉकेट’ नाव.यामाहा

 

ही नवीन बाईक लॉन्च झाल्यानंतरही बाजारात अशी अफवा पसरली की त्याचे इंजिन जे दाखवले गेले आहे त्यापेक्षा बरेच मोठे आहे. अशा परिस्थितीत बर्‍याच अधिकाऱ्यांनी आपले इंजिन उघडले आणि त्यात 100 सीसीपेक्षा जास्त इंजिन आहे का ते पाहिले. तथापि, क्रमवारीत असे काहीही सापडले नाही.

लवकरच या गाडीने भारतीय बाजारामध्ये आपली ओळख निर्माण केली. १९८५ मध्ये पहिल्यांदा जपानमधून ५००० दुचाकी विक्रीसाठी आणल्या गेल्या तेव्हा या बाईकचे उत्पादन सुरू झाले.मार्केटमध्ये आल्यानंतरची अतुलनीय कामगिरी आणि आरामदायक हाताळणी व्यतिरिक्त, ही बाईक लोकांचा विश्वास जिंकण्यात यशस्वी झाली.

यामाहा आरएक्स -100 मोटरसायकलने लोकांच्या हृदयांवर अक्षरशा राज्य केले. रेसिंगला प्रेरणा देणारी ही खरोखर एक   चांगली बाईक होती. दुचाकी बाजारामध्ये निवडक बाईक हव्या होत्या  तर मग त्या वेळी, रेसिंग उत्साही लोकांनी या रोमांचक मोटारसायकलचा आनंद घेतला.

यामाहा

यात 98 सीसीचे दोन स्ट्रोक एअर कूल्ड सिंगल सिलिंडर इंजिन होते, ज्याने या बाईकला 7,500 आरपीएमसह 11 बीएचपीची शक्ती दिली. त्याच वेळी त्याचे वजन फक्त 98 किलो होते.

त्याच्या शक्तिशाली इंजिनबद्दल बोलले तर, 4-स्पीड गिअरबॉक्स असलेली यामाहा आरएक्स -100 ही 100 किमी प्रति तासाच्या वेगाने धावू शकते. असे म्हटले जाते की त्याचे हलके वजन हे रॉकेटसारखे उडत असल्याचा फील देणारे आहे. अशा परिस्थितीत यास ‘पॉकेट रॉकेट’ असे नवे नाव पडले.


हे पण वाचा..

मुलांनी म्हातारपणी वाऱ्यावर सोडलेल्या या वयस्कर जोडप्याला सोशल मिडीयाने तारलय…!

ही दुचाकी फक्त धावली नाही तर रस्त्यावरुन उडत असे असे म्हणणे अतिशयोक्ती ठरणार नाही.

यामाहा आरएक्स -100 ची वरची गती आश्चर्यकारक होती, परंतु ती जास्त काळ वेगात चालविली जाऊ शकत नाही. हलक्या वजनामुले तिचा तोल बिघडू शकतो.

गुन्हेगारांची आवडती बाईक म्हणून प्रसिद्धी .

यामाहा 100 च्या स्पीड रेसिंगबद्दल चाहत्यांना खात्री होती. त्याचबरोबर या गाडीने चेन स्नॅचर्सना देखील प्रोत्साहन दिले. हा असा योगायोग होता की चापळ वेगाने यामाहा आरएक्स -100 बाइक चेन स्नॅचर्स आणि इतर गुन्हेगारांमध्ये लोकप्रिय वाहन बनले.

गुन्हेगाराने लगेचच तिथून पल काढता येण्यासाठी त्याचा वापर करण्यास सुरवात केली. तथापि, बाजारात ब्लॅक कलरची पल्सर लागू होईपर्यंत हेच होते. यानंतर ब्लॅक पल्सर हे गुन्हेगारांचे मुख्य वाहन बनले. तथापि, यामाहा आरएक्स -100 ची प्रारंभिक किंमत सुमारे 19,764 रुपये होती, जी आजच्या काळात सुमारे 60,000 रुपयांपर्यंत पोहोचली आहे.

जर आजच्या तुलनेत बघितले तर 100 सीसी बाईक खरेदी करन्यासाठी मोजावी लागणारी ही खूप मोठी रक्कम आहे. परंतु त्यावेळी ती काही विशेष महाग नव्हती.

 आता सुधारित आरएक्स -100 चे युग आहे.

यामाहा आरएक्स -100 ही अशी मोटारसायकल होती की जेव्हा ती रस्त्यावर धावते तेव्हा लोकांची नजर त्याकडेच असते. दुचाकीची आवड असलेल्या प्रत्येक व्यक्तीस ही मोटरसायकल घेण्याची इच्छा होतेच. हलके वजन, ऑपरेट करणे सोपे आणि त्याच्या शक्तिशाली इंजिनने लोकांना वेड लावले. आरएक्स -100 मोटारसायकलने ज्यांना प्रवासाच्या साहस वर जाण्याची इच्छा होती त्या सर्वांना आकर्षित केले.

कदाचित कंपनीने ही जास्त चर्चेची दुचाकी बनविणे थांबवले असेल, परंतु आजही आपल्याला ही मोटारसायकल भारतीय रस्त्यांवरील रस्त्यावर धावताना दिसेल.

आजही, यामाहा आरएक्स -100 ही बाइकच्या उत्साही लोकांसाठी एक शक्तिशाली मोटरसायकल आहे. बाईक उत्साही लोकांनी त्यास त्यांच्या स्वत: च्या मार्गाने सुधारित केले आणि त्याच अभिजाततेसह रस्त्यावर चालविले. असे मानले जाते की आजही भारतीय लोक यामाहा आरएक्स -100 बाइकची सुधारित आवृत्ती खरेदी करण्यासाठी दीड लाख रुपयांपर्यत खर्च करतात.

धोनीची पहिली पसंती यामाहा आरएक्स -100 

एवढेच नव्हे तर यामाहा आरएक्स -100 याचा भारतीय चित्रपटसृष्टीतही मोठ्या प्रमाणात उपयोग झाला आहे. भारताचा प्रसिद्ध अभिनेता रजनीकांत त्याच्या ‘काला’ या चित्रपटात या बाईकच्या सहाय्याने गुंडांना लुटताना दिसला.

त्याचवेळी, दक्षिण भारतात या दुचाकीच्या नावावर एक तेलगू चित्रपट आरएक्स 100 देखील बनविला गेला आहे.
याशिवाय भारतीय क्रिकेट संघाचा माजी कर्णधार महेंद्रसिंग धोनी देखील या दुचाकीचा उत्तम चाहता आहे मानले जाते. आज त्याच्याकडे कन्फेडरेट, हॅल्केट, कावासाकी, हार्ले डेव्हिडसन, रॉयल एनफील्ड, डुकाटी सारख्या जवळपास 11 दुचाकी आहेत पण त्यांची पहिली बाइक यामाहा आरएक्स -100 होती.

त्याने आजही यमाहा आरएक्स -100 आपल्य्याकड़े गर्वाने ठेवली आहे. 2003 मध्ये धोनीने आपल्या मित्राकडून ही बाईक खरेदी केली होती.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण वाचा..

मुलांनी म्हातारपणी वाऱ्यावर सोडलेल्या या वयस्कर जोडप्याला सोशल मिडीयाने तारलय…!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here