आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

बद्धकोष्टता, अस्थमा, अशक्तपणा,सांधेदुखी, हाडांचे आजार असे कोणत्याही रोग असो…करा फक्त याप्रकारे या उन्हाळी फळाचे सेवन….


 

फालसा हे फळ उन्हाळ्यामध्ये येणारे असून, साधारणपणे करवंदांच्या सारखे दिसणारे हे फळ आहे. मात्र याची चव करवंदाच्या पेक्षा पुष्कळच वेगळी असून, हे फळ केवळ आकाराने करवंदासारखे दिसते. हे फळ प्रामुख्याने उत्तर भारतामध्ये पहावयास मिळते. उन्हाळ्याच्या दिवसांमध्ये कडक उन्हामध्ये फिरल्याने ऊन बाधते, त्यालाच हीट स्ट्रोक असे म्हटले जाते. त्यावेळी डोके दुखणे, मळमळणे, चक्कर येणे, क्वचित उलट्या होणे अशी लक्षणे दिसून येतात. अशा वेळी फालसा या फळापासून तयार केलेले सरबत घेतल्याने हीट स्ट्रोकची लक्षणे कमी होतात. या फळामध्ये इतरही अनेक औषधी गुण आहेत.

फळ

new google

सुदृढ आणि मजबूत शरीर:-

फालसा हे पोटासाठी चांगले मानले जाते आणि ते खाल्ल्याने पोटाशी संबंधित अनेक आजारांपासून आराम मिळतो.
फालसाचा रस शरीरासाठी उत्तम टॉनिक म्हणून काम करतो. वारंवार होणारा पित्ताचा त्रास या रसाच्या सेवनाने कमी होतो. पचनक्रिया सुधारणारा, बलवर्धक असा हा रस आहे. या फळामध्ये क जीवनसत्व मुबलक मात्रेमध्ये असून, याच्या नियमित सेवनाने शरीराची रोगप्रतिकारशक्ती वाढते. या फळामध्ये असलेले क्षार रक्तदाब आणि कोलेस्टेरोल नियंत्रित करण्यास सहायक आहेत.

 

ऊर्जा प्रदान करते:-

जे लोक लवकरच थकतात किंवा ज्या लोकांच्या शरीरात उर्जा नसते. त्या लोकांनी या फळांचे सेवन करावे. फालसा खाल्ल्याने शरीरात उर्जा कायम राहते आणि अशक्तपणाची समस्या देखील कमी होते.

 

अस्थमा:-

फळ

बर्‍याच लोकांना श्वसनाचा त्रास होतो. त्यामुळे श्वासोच्छवासाच्या किंवा दमा सारख्या समस्या उद्भवल्यास आपण फळांचा रस पिण्यास सुरूवात करा. त्याचा रस पिल्याने ही समस्या दूर होईल. बर्‍याच संशोधनात असे आढळले आहे की जे लोक फालसाचा रस पितात त्यांना दमा, ब्राँकायटिस आणि श्वसन समस्यांपासून मुक्तता मिळते.

 

शरीराचे स्नायू मजबूत होतात:-

नियमितपणे फालसाचे फळ खाल्ल्याने स्नायू अबाधित राहतात आणि हाडांवरही चांगला परिणाम होतो. ज्या लोकांचे वारंवार स्नायू किंवा अंग दुखते. त्या लोकांनी फालसाचे सेवन करण्यास सुरवात करा. या फळात पोटॅशियम आणि प्रथिने मोठ्या प्रमाणात असतात जे स्नायूंना बळकट करण्यासाठी कार्य करतात. फालसामध्ये कॅल्शियम समृद्ध प्रमाणत आहे. म्हणून, ते घेतल्याने हाडांवर चांगला परिणाम होतो.

 

मधुमेह नियंत्रित राहतो:-

मधुमेहाच्या रुग्णांना हे फळ खूप प्रभावी ठरते. हे खाल्ल्याने मधुमेह नियंत्रणात राहतो. एका सर्वेक्षणानुसार, फल्साच्या रसात फ्लेव्होनॉइड्स आणि फॉलिक एसिड असतात. जे मधुमेहावर नियंत्रण ठेवण्यास उपयुक्त आहे. या आजाराने ग्रस्त लोकांनी दररोज हे सेवन केले पाहिजे.

बद्धकोष्टता:-

या फळाचा रस नियमित सेवन केल्याने छातीमध्ये साठून राहिलेला कफ कमी होण्यास मदत होते. या फळाचे सेवन पोटदुखी दूर करण्यासाठीही उत्तम आहे. जर पोट बिघडून जुलाब होत असतील, किंवा अपचनामुळे पोटदुखी उद्भवली असेल, तर थोडा ओवा भाजून त्याची पूड करावी आणि ही पूड फालसाच्या रसासोबत सेवन करावी. संधीवातामुळे सांध्यांवर आलेली सूज आणि वेदना कमी करण्यासही फालसा सहायक आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण वाचा..


LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here