आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

महात्मा गांधींजीचे लैंगिक संबंधांबद्दलचे विचार


 

आज श्रीमंत-गरीब, स्त्रिया-पुरुष, लहान-मोठे सर्वच समाजातील प्रत्येक घटकाला ग्रासले आहेत. अशा परिस्थितीत भोग आणि लैंगिक संबंधाबद्दल गांधीजींचे मत आजच्या काळात अत्यंत तर्कसंगत असल्याचे दिसते.

गांधीजींनी त्यांच्या आत्मचरित्रात लिहिले आहे की, ‘ज्यावेळी वडील मरत होते, त्यावेळी ते आपल्या पत्नीबरोबर लैंगिक संबंध ठेवत होते.

new google

गांधीजींना हवे असते तर ते हे लपवून ठेवू शकले असते, परंतु कदाचित त्यांच्यात असे काही गुण आहेत की गांधी चिरंतन काळासाठी वेगवेगळ्या प्रकारे वाचले आणि लिहिल्या जातील! लोक राष्ट्रपिता आणि महात्मा असले तरीही प्रश्न आणि समर्थन करतील!गांधीजी

बरं, गांधीजींनी ते  38 वर्षांचे असल्यापासून ब्रम्हचर्येचे व्रत घेतले होते, पण मध्यंतरी असा एक काळ आला जेव्हा त्यांना रवींद्रनाथ टागोर यांच्या भाची सरलादेवी चौधराणीबद्दल सौम्य भावना होती. हे जवळचे समजून घेतादेखील असा अंदाज लावता येतो की गांधी सरला यांचे वर्णन ‘अध्यात्मिक पत्नी’ म्हणून करीत असत. नंतरच्या काळात गांधींना असा विश्वास होता की या नात्यामुळे त्यांचे लग्न टिकले.

 

१९ व्या शतकातील प्रख्यात कुटुंब नियोजन कार्यकर्ता मार्गारेट सेंगर यांना दिलेल्या मुलाखतीत गांधीजींनी लैंगिक संबंधाबद्दल आपली मते मांडली होती. सुरुवातीला दोन्ही महिलांना स्वातंत्र्याच्या बाजूने पाहिले गेले, परंतु नंतर त्यांचे मत भिन्न असल्याचे दिसून आले.

सेन्गर यांचा असा विश्वास होता की “गर्भनिरोधक स्त्रियांच्या स्वातंत्र्याचे सर्वात सुरक्षित साधन आहे.” परंतु गांधीजींनी “महिलांनी आपल्या पतीवर संयम ठेवायला हवा, तर पतींनी त्यांच्या लैंगिकतेवर नियंत्रण ठेवले पाहिजे” असे म्हणत गांधींनी आक्षेप नोंदविला.

गांधींच्या विधानासमोर, सेन्जर यांनी प्रश्न विचारला की “आपणास असे वाटते की जे दोन लोक एकमेकांवर प्रेम करतात, एकमेकांवर खूष आहेत, त्यांनी दोन वर्षांत एकदाच सेक्स केले पाहिजे!” मूल हवे असतानाच त्यांचे शारीरिक संबंध आहेत का? ” सेन्गर पुढे म्हणाले की अशा परिस्थितीत गर्भनिरोधक अवलंबले पाहिजे जेणेकरून नको असलेल्या गर्भधारणा रोखता येतील! ”

गांधीजी

गांधीजी या विषयावर नरम होते पण त्याबद्दल बोलण्यास अजिबात संकोच वाटला नाही. ती पुढे म्हणाली की ‘ते महिलांच्या स्वातंत्र्याच्या बाजूने आहेत. पुरुषांच्या ऐच्छिक नसबंदीवरही त्यांचा आक्षेप नाही, परंतु गर्भनिरोधकाऐवजी दोघांनीही आपल्या पत्नीच्या मासिक पाळीच्या सुरक्षित कालावधीत संभोग केला पाहिजे. ‘

गांधीजींचा असा विश्वास होता की ‘गर्भनिरोधकांचा अवलंब केल्याने शरीराचे स्वातंत्र्य मिळू शकत नाही. महिलांनी आपल्या पतींना कसे थांबवायचे हे शिकले पाहिजे! तसेच पुरुषांनी त्यांच्या लैंगिकतेवर कसे अंकुश ठेवले पाहिजे हे देखील शिकले पाहिजे! जर पश्चिमेकडे गर्भ निरोधकांचा वापर सुरू झाला तर त्याचे परिणाम तीव्र होतील! पुरुष आणि स्त्रिया फक्त सेक्ससाठी जगतील! ते मानसिकदृष्ट्या सुन्न आणि विलक्षण बनतील! वस्तुतः त्यांचा मानसिक आणि नैतिकदृष्ट्या नाश केला जाईल. ”

तसे, नेहरूंना गांधीजींच्या लैंगिक संबंधांशी संबंधित विचारांवर म्हणायचे होते, ‘हे विचार असामान्य आणि अप्राकृतिक आहेत!’

असे असूनही, आज जेव्हा मी लैंगिक अत्याचार, बलात्कार आणि घरगुती हिंसाचाराबद्दल ऐकतो तेव्हा गांधींचे शब्द अधिक तर्कसंगत वाटतात आणि अशी भावनाही निर्माण होते की ‘वास्तविकतात हा माणूस मानसिकदृष्ट्या सुन्न झाला आहे! आपण सर्व मानसिक व नैतिकदृष्ट्या उद्ध्वस्त होत आहोत! ‘

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण वाचा..


LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here