आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

गांधीजीते ग्रहण करत असलेल्या अन्नाविषयिचे त्यांचे विचार


सर्वसाधारण सार्वजनिक ज्ञानामध्ये, आम्ही बापूंना सत्याग्रही, अहिंसावादी, स्वच्छता-प्रेमी,  क्रांतिकारक, लेखक, वक्ता, स्वातंत्र्याचा नायक आणि मशीहा म्हणून ओळखू शकतो, परंतु गांधींच्या जीवनाचा एकच कोपरा या पैलूंमधून आपल्यापर्यंत पोहोचतो.

गांधींचा मोठा मुलगा हरीलाल गांधीजींशी एक झाला नाही म्हणून ते घर सोडून गेले. एकदा हरीलाल यांना कळले की गांधी आणि कस्तूरबा हेदेखील कटनीहून सुटणार्‍या ट्रेनमध्ये आहेत, मग ते तिथे पोचले. तिथे जेव्हा प्रत्येकजण ‘महात्मा गांधी की जय’ जयघोष करीत होता, तेव्हा हरीलाल यांनी अचानक ‘कस्तुरबा की जय’ असा जयघोष सुरु केला..

महात्मा गांधीजी

new google

गांधीजींनी जेव्हा ‘कस्तूर-बा की जय’ च्या घोषणा ऐकल्या तेव्हा ते ओळखले की ती व्यक्ती हरीलाल आहे. त्यांनी हरीलालला ट्रेनमध्ये बोलावले आणि थोड्या वेळाने जेव्हा ट्रेन चालू झाली तेव्हा हरीलाल यांनी कस्तूरबाला काही संत्री दिली आणि म्हणाले, “आप , इसे (गांधीजी को नहीं) दे”.

अर्थ स्पष्ट आहे! आपल्याला माहित असलेले गांधी हे आपले ‘राष्ट्रपिता’ आहेत पण दुसरीकडे, कदाचित त्याचा खरा मुलगा ‘पिता’ म्हणून त्यांचा सन्मान करु इच्छित नव्हता .

त्यावेळी गांधीजींच्या व्यक्तिमत्त्वावर आणि त्यांच्या मतांवर दोन गट बसले होते, आजही स्थिती एकसारखीच आहे आणि कदाचित हे दोघेही बर्‍याच दिवसांपासून आपल्या युक्तिवादांद्वारे एकमेकांशी दंगा करत राहतील.

विरोधकांविषयी बोलताना ते म्हणतात की गांधीजींनी भगतसिंग आणि सुभाषचंद्र बोस यांच्यासारख्या क्रांतिकारकांशी चांगले काम केले नाही आणि एका विशिष्ट धर्माबद्दल त्यांना सहानुभूती वाटली! या व्यतिरिक्त गांधी समर्थक त्यांच्या तार्किक, मृदूभाषी, शांत आणि अहिंसात्मक वृत्तीचीही उपासना करतात.

गांधीजी
गांधीजी

गांधीजींविषयी लोकांचा अभ्यास किती खोलवर आणि प्रमाणीकृत आहे हे मला ठाऊक नाही, परंतु या दोन्ही गटांमधील गांधीजींच्या आयुष्याचेही एक चित्र आहे ज्यामुळे दोन्ही गटांना सर्वकाळ विचार करता येईल.

होय, आज मला त्याच गांधींची आठवण करायची आहे, ज्यांचे जीवनातील एक पैलू देखील तत्वज्ञ आहे! त्यांच्या तत्वज्ञानामध्ये अनुभवांचे आणि प्रयोगांचे पिळणे आहेत! जर आजची पिढी त्या कल्पना पाहण्यास आणि समजण्यास सक्षम असेल तर एखादी व्यक्ती स्वतंत्रपणे आणि राष्ट्रीय पातळीवर अनेक समस्यांपासून मुक्त होऊ शकते!

आज आपल्या आधुनिक जीवनाबद्दल बोलत असताना आजार आणि लैंगिक विकारांनी आपल्याला घेरले आहे. आजारपणाचे मुख्य कारण म्हणजे आपल्या दैनंदिन जीवनाचे अन्न. तसेच, लैंगिक विकारांचे कारण म्हणजे आपल्या सभोवतालच्या वातावरणाची अश्लीलता.

गांधीजींचे अन्नाबद्दलचे विचार

एक किस्सा आहे, दांडी यात्रेदरम्यान  लोकांपैकी गांधीजी सर्वात जुने असल्याने कामगारांनी त्यांच्यासाठी घोड्याची व्यवस्था केली. कामगारांच्या म्हणण्यानुसार गांधीजी घोड्यावर बसतील आणि एकत्रितपणे  कामगार पायी प्रवास करतील. जेव्हा गांधीजींना या व्यवस्थेची कल्पना आली तेव्हा ते म्हणाले, “माझ्यासाठी दिवसातून 24 किलोमीटर चालणे हादेखील कोणत्याही वस्तूशिवाय मुलांचा खेळ आहे.”

गांधीजींच्या विधानामागील आत्मविश्वास समजून घेण्यासाठी, आपण त्यांचे भोजन पहावे लागेल, त्यांच्या जेवणात असे काय होते की म्हातारे असूनही ते नेहमी उत्साही होते?

गांधीजीं

जेव्हा राजा-महाराजा गांधीजींच्या चळवळींबरोबरच सर्वसामान्यांमध्ये सामील होत होते, तेव्हा एके दिवशी काशीच्या महाराज देखील गांधीजींच्या आश्रमात चळवळीत सामील होण्यासाठी आले. काही चर्चेनंतर गांधीजींनी त्यांना आपल्याबरोबर जेवणासाठी बसवले. दोघांनाही साधा भोजन देण्यात आला पण गांधीजी ताटात खायला मिळालेली खास चटणी महाराजांच्या ताटात दिली गेली नाहीत.

जेव्हा महाराजांनी पाहिले की गांधीजी आनंदाने चटणी खात आहेत, तेव्हा ते पुन्हा पुन्हा त्यांच्याकडे पाहू लागले. गांधीजींनी विचारले, ‘तुम्हालाही चटणी करायला हवी?’ लगेच गांधीजींनी त्यांच्या प्लेटमध्ये एक चमचा चटणी घातली. महाराजांनी चव घेण्याच्या घाईत तोंडात पुष्कळ सॉस भरला. त्याने तोंडात चटणी टाकताच त्याच्या तोंडाची चव खराब झाली. दोघेही गिळंकृत किंवा फुंकले जात नव्हते. महाराजांनी विचारले, बापू, चटणी खूप कडू आहे. कडुलिंबाची आहे काय?

”गांधीजीम्हणाले,“ होय, कडुलिंबाची. मी वर्षानुवर्षे दररोज खात आहे. आता तुम्हीही खा!

 

गांधीजी

 

वस्तुतः गांधीजींचा असा विश्वास होता की ‘आपण चव नव्हे तर ताकद मिळवण्यासाठी अन्न खावे.’ म्हणून गांधी-आश्रमात असा नियम होता की प्रत्येकाला प्रत्येक खाद्यपदार्थाबरोबर निंबोळीची चटणीही खावी लागेल, मग ते का होऊ नये? गोड सांजा असू द्या!

चव नियंत्रित करणे म्हणजे जिभेद्वारे आपल्या मनावर नियंत्रण ठेवणे! जर आपण चवीच्या इंद्रियांना ताबा मिळविला तर निंबोळीची चटणी म्हणजे काय आणि पिझ्झा-बर्गर म्हणजे काय! आम्ही हरकत नाही!

मी पाहिले आहे की जेव्हा आपण रस्त्यावर शौचालयामधून जातो तेव्हा आपण नाक पकडतो, परंतु त्याच शौचालयात काम करणार्‍याला काही हरकत नाही. जिथे आपण 2 मिनिटांत गुदमरल्यासारखे वाटतो, ती व्यक्ती तिथेच राहते, तेथेच खातो, तेथे मद्यपान करते. कारण त्याने आपल्या नाकातून मनाला वश केले आहे.

गांधीजींनीही अन्नाबद्दल असाच युक्तिवाद केला असावा! आणि खरंच आज ते फार तात्विक दिसते.
याशिवाय उपवास करणे आरोग्यासाठी चांगले आहे असे गांधीजींचे मत होते. हे पोट साफ करते आणि शरीराची चरबी कमी करते.

दुसरे म्हणजे, गांधीजी दुध मांसाहारी वर्गात टाकत असत. त्यांचा असा विश्वास होता की मानवांना फक्त त्यांच्या संततीसाठीच दुध मिळविण्याचा अधिकार आहे, त्याच गोष्टी प्राण्यांसाठीही केल्या पाहिजेत. जनावरांचे दूध पिण्याचा मानवांना अधिकार नाही. ”परंतु आरोग्यामुळे जेव्हा डॉक्टरांनी त्यांना दूध पिण्यास उद्युक्त केले तेव्हा त्यांनी बकरीचे दूध सुरू केले कारण त्यात अधिक पौष्टिक पदार्थ आहेत.

तसेच गांधीजी भाजीपाला प्रामुख्याने कच्चे खाद्य पसंत करतात. त्यांनी अहिंसेशीही संबंध जोडला. शीतपेयांबद्दल बोलताना बापू चहा आणि कॉफीपासून दूरच असायचे आणि फळांचे रसच खात असत.

 गांधीजींचा असा विश्वास होता की ” असे आहार घेतले पाहिजे जे केवळ शरीरच राखत नाही तर आत्मा शुद्ध ठेवतो. ‘

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण वाचा..

मुलांनी म्हातारपणी वाऱ्यावर सोडलेल्या या वयस्कर जोडप्याला सोशल मिडीयाने तारलय…!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here