आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

एका बकेटीसाठी झालेल्या युद्धात 2000 सैनिकांना आपला जीव गमवावा लागला होता!


इतिहासात अनेक राजे, महाराज्यांनी अनेक युद्ध लढल्याच्या नोंदी आहेत. त्यातील काही युद्ध हे राजकीय फायद्यासाठी तर काही युद्ध आपल साम्राज्य वाढवण्यासाठी लढले गेले. या युद्धात अनेक शूरवीर योद्धे, सैनिकांनी भाग घेतला आणि आपलं युद्ध कौशल्य दाखवले.

परंतु तुम्हाला माहिती आहे का? इतिहासात असेही एक युद्ध झाले ज्याला खर तर युद्ध करावे असे विशेष काहीही कारण नव्हते. फक्त इज्जतीचा प्रश्न म्हणून या दोन शहरांनी चक्क एका बकेटीसाठी भयंकर युद्ध केले होते. इतिहासात या घटनेला “द वार ऑफ द ओकन बकेट” या नावाने ओळखल्या जाते.

 

new google

बकेट
‘ओक च्या लाकडापासून बनवलेल्या बकेटचे ‘ युद्ध ‘ द वार ऑफ द ओकन बकेट’ नावाने लोकप्रिय आहे. हे युद्ध  ईटलीच्या बोलेन्या आणि मोदेना या शहरांमध्ये सन १३२५ साली लढल्या गेले होते. हे तेंव्हा सुरू झाले जेंव्हा बोलेन्याच्या सैनीकांनी मोदेना शहराच्या केंद्रस्थानी असलेल्या विहीरीवरील ओकच्या लाकडाची एक बकेट चोरली.

बकेटच फार काही ऐतिहासिक असं महत्त्व नव्हतं पण बोलेन्याने अपमानाचा मुद्दा बनवुन बकेट वापस मागितली. मोदेनीजने बकेट वापस देण्यास नकार दिला यामुळे लोबेनीन शासकाने नाराज होऊन युध्दाची घोषणा केली.

बकीटी

बोलेन्या जवळ 30000 पायदळ2000 घोडेस्वार अशी मोठी फौज होती जी युध्दाच्या मैदानात उतरली जे आज जैपोलिनोचा भाग आहे म्हणुन या युध्दास वाॅर ऑफ जैपोलिनो असंही म्हणतात. त्यांचा सामना करण्यासाठी एक लहान सैना होती ज्यामध्ये केवळ 5000 पायदळ आणि2000 घोडेस्वार होते. मोदेनीजच्या सैन्याने स्वताला बोलेन्याच्या सैनिकांकडून घेरलेल पाहिलं जे आजुबाजुच्या प्रदेशात होते.

बकेट
जवळपास सहा सैनिकांच्या तुलनेत एक सैनिक अश्या परिस्थितीत दुश्मन सैन्याने घेरलेले असुनही मोदेनिजच्या सैनिकांनी बोलेन्याच्या सैन्याचा पराभव केला. मैदान सोडून पळणाऱ्या बोलेन्याच्या सैन्याचा पाठलाग केला आणि शहरांमध्ये घुसून रेनो नदीवरील महल आणि जलाशय नष्ट केले. यावेळी मोदेनाची सैना शहराची घेराबंदी करु शकत होती पण त्यांनी त्याऐवजी अपमानित करण्याचे ठरवले.

या हास्यास्पद आणि टाळता येण्याजोग्या लढाईत २००० जणांनी जीव गमावला .

उत्तरी इटलीमध्ये दोन्ही गट प्रत्येकवेळी भांडत होते , आणि दोन्ही गटांमध्ये राजकारण जास्त झाली होती.

युध्दाच्या नंतर दोन्ही पक्ष शांती साठी सहमत झाले आणि मोदेनाने लुटलेली संपत्ती वापस केली. परंतू बकेट? ती अजुन वापस केली नाही ! आजही मोदेना शहराने टॉरे डेला घेरालैंडिन तहखान्यात ठेवली. आता मोदेनामधील टाउन हॉल म्युझियम मध्ये मुळ वस्तुची प्रतिकृती दिसते.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा: या भारतीय सैनिकाला पाकिस्तानचा आर्मी चीफ बनण्याची ऑफर जिन्नाने दिली होती..!

बाबरी मशीदीखाली मंदिर असल्याचा दावा या मुस्लीम पुरातत्वशास्त्रज्ञाने छाती ठोकून केला होता..!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here