आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

हवेमध्ये झुलतो या मंदिराचा खांब , आश्चर्य आहे की कसा टिकून राहिला मंदिरावर.


 

लेपाक्षी  हे छोटेसे गाव खूप प्राचीन वास्तू आणि अवशेषांचे घर आहे. यामधील एक आहे लेपाक्षी मंदिराचा हवेमध्ये झुलणारा खांब. मंदिरातील 70 खांब पैकी एक कोणत्याही सहाय्याशिवाय टिकून आहे. एका खांबाच्या खाली खूप सार्‍या वस्तूंना टाकून हे निश्चित केले जाते की हा दावा खरा आहे की नाही. स्थानीय लोकांचे म्हणणे आहे खांबाच्या खालून वस्तू बाहेर काढणे हे संपन्नतेचे लक्षण आहे.

लेपाक्षी मंदिर

आंध्रप्रदेश मधील अनंतपूर जिल्ह्यातील लेपाक्षी मंदिर हवेमध्ये झुलणाऱ्या खांबासाठी जगभरात प्रसिद्ध आहे. या मंदिराचे जवळपास 70 खांब कोणत्याही सहाय्याशिवाय उभे आहेत आणि ते मंदिराला सांभाळून आहेत. जगभरातून येणाऱ्या लाखो पर्यटकांना हे मंदिर एक मिस्ट्री आहे. मंदिरात येणाऱ्या भाविकांचे म्हणणे आहे की खांबाच्या खालून कडा काढणे म्हणजे संपन्नतेचे लक्षण आहे.  इंग्रजांनी हे रहस्य जाणून घेण्याचा खूप प्रयत्न केला पण त्यांना ते कळले नाही.

काही लोकांचे म्हणणे आहे की या मंदिराच्या मधोमधी एक मंडप आहे. या मंडपावर 70 खांब आहे पण त्यापैकी एक खांब बाकीच्या खांबांपेक्षा वेगळा आहे. हा मंडपाच्या छताला जोडलेला आहे पण जमिनीपासून काही सेंटिमीटर उंचीवर आहे. बदलत्या वेळेनुसार ही गोष्ट एक मान्यता बनली ती जो कोणी या थांबा खालून कपडा काढेल त्याच्या इच्छा पूर्ण होतील.

मंदिराची गोष्ट

वनवासाचा मध्ये भगवान राम सीता आणि लक्ष्मण इथे आले होते. सीतेचे अपहरण करून रावण तिला लंकेला नेत होता, तेव्हा पक्षीराज जटायूने रावणा सोबत युद्ध केले आणि घायाळ होऊन इथे पडले होते. जन्मा श्री राम सीतेच्या शोधात येथे आले तेव्हा त्यांनी जटायुला लेपाक्षी असे म्हटले. लेपक्षी हा तेलगू शब्द आहे त्याचा अर्थ उठो पक्षी असा होतो.

पौराणिक मान्यतेनुसार या मंदिराला ऋषी अगस्त यांनी बनवले. परंतु इतिहासकारांच्या मते हे मंदिर 1583 मध्ये विजयनगरचा राजा साठी काम करणाऱ्या दोन भावांनी बनवले. जे काही असो या मंदिराचे रहस्य जाणण्यासाठी इंग्रजांनी या शीफ्ट केले पण ते जाणू शकले नाहीत. एका इंजिनियरने या मंदिराचे रहस्य जाणण्यासाठी याला तोडण्याचा प्रयत्न केला पण त्याला दिसले की मंदिराचे सगळेच खंबे हवेमध्ये झुलताहेत.

लेपाक्षी मंदिर

हे मंदिर भगवान शिव विष्णू आणि वीरभद्र यांसाठी बनवले आहे. येथे तीनही भगवान चे वेगवेगळे मंदिरे आहेत. इथे एक नाग लिंग प्रतिमा आहे, जे की एका दगडा पासून बनलेली आहे. ही भारतातील सगळ्यात मोठी नागलिंग प्रतिमा मानली  जाते. काळ्या दगडापासून बनलेल्या या प्रतिमेवर शिवलिंगाच्या वर सात फण्यांचा नाग आहे.

लेपाक्षी मध्ये हनुमानाचा पद

असं म्हणतात की मंदिरांमध्ये श्रीरामांच्या पायांचे निशान आहेत. परंतु खूप लोकांचे म्हणणे आहे की हे माता सीतेच्या पायांचे निशान आहेत. दुसरीकडे याच दिशांना हनुमानाच्या पायांचे निशाण आहेत असेही म्हटले जाते. पायांच्या या निशाण्यांच्या खूप मान्यता आहेत. कोणी म्हणतात हे दुर्गा देवीचे पाय आहेत कोणी म्हणतो श्रीरामाचे पाय आहे तर इतिहास जाणणारी हे निशाण माता सीतेच्या पायांच्या आहेत असे म्हणतात. जन्माच्या वेळेला रावणाने मारले होते तेव्हा सीतेने या ठिकाणी आपल्या पायांचे निशान सोडले होते. येते स्थान आहे जिथे जटायूने श्रीरामांना रावणाचा पत्ता सांगितला होता.

इथे एक अद्भुत शिवलिंग आहे त्याचे नाव आहे रामलिंगेश्वर जे श्रीरामांनी जटायु च्या मृत्यूनंतर स्थापित केले होते. इथे अजून एक शिवलिंग आहे ते आहे हनुमान लिंगेश्वर जे भगवान हनुमान आणि स्थापित केले होते.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved

हेही वाचा: जगाला सुगंधित करणाऱ्या परफ्यूमचा इतिहास सुद्धा तेवढाच सुगंधित करणारा आहे..!

या मुलीने गाढवाच्या दुधापासून सुरु केलेला हा व्यवसाय आज जगभरात प्रसिद्ध आहे…!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here