आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

मात्र 5000 रूपये पासून सुरू केला बिज़नेस आज आहे 200 करोड़ चा टर्नओवर !


 

नमस्कार मित्रांनो, आज आपल्या यशोगाथाच्या या मालिकेत आम्ही आपल्यासाठी विकास  गुटगुटीयाची सक्सेस स्टोरीची कथा घेऊन आलो आहोत, ज्याने केवळ 5000 ते 200 कोटींचा यशस्वी व्यवसाय केला आहे आणि इतर लोकांसाठी आदर्श  आहे.

विकास गुटगुटीयाच्या सुरुवातीच्या जीवनाची कहाणी..

विकास गुटगुटीया हा पूर्व बिहारमधील विद्यासागर नावाच्या खेड्यात मध्यमवर्गीय मारवाडी कुटुंबात वाढला होता. त्याचे वडील सरकारी कर्मचारी होते. एवढेच नव्हे तर ते देशाचे सुप्रसिद्ध चार्टर्ड अकाउंटंट के.एन. गुटगुटीया यांचे नातू देखील आहेत. हायस्कूलची परीक्षा घेतल्यानंतर ते कोलकाता येथे गेले आणि तेथून वाणिज्य विषयातील पदव्युत्तर शिक्षण पूर्ण केले. यानंतर, त्याने तिथे काकांच्या फुलांच्या व्यवसायात मदत करण्यास सुरवात केली. येथून, हळूहळू ते फुलले आणि या फुलांच्या व्यवसायाच्या बारकाईने शिकले.

व्यवसाय

विकास गुटगुटीयाची दिल्ली येथे व्यवसाय सुरू झाल्याची कहाणी.

विकास गुटगुटीयाला दिल्लीला यावे लागले. एक दिवस विकास गुटगुटीयाने दिल्लीमध्ये उपस्थित असलेल्या तिच्या मैत्रिणीला फुलांचा एक सुंदर पुष्पगुच्छ देण्याचा विचार केला आणि यासाठी तो दिल्लीच्या फुलांचा बाजार पाहण्यासाठी बाहेर गेला आणि दिल्लीच्या किमान 6 प्रसिद्ध दुकानांना भेट दिली पण तिथे कुठेही अशी जागा नव्हती. जिथे सर्जनशील डिझाइनसह बरेच प्रकारची फुले किंवा पुष्पगुच्छ आहेत. त्यांना आढळले की तेथे वातानुकूलित दुकानाऐवजी रस्त्याच्या कडेला फुलं विकली गेली. सर्व निकृष्ट दर्जाची फुले व सेवा देण्यात आल्या. अशा परिस्थितीत दिल्लीत फुलांना भेट देण्याची गरज पाहून त्यांनी हा व्यवसाय करण्याचा विचार केला.

आता पैशांची समस्या होती कारण प्रत्येक व्यवसाय सुरू करण्यासाठी लाखो रुपयांची आवश्यकता असते आणि ते त्यांच्या खिशात फक्त 5000 रुपये होते. अशा परिस्थितीत त्याने कोलकाता येथील एका मित्राकडून दिल्लीच्या दक्षिण विस्तार भागातून अडीच लाख रुपयांची गुंतवणूक केली. मी शेवटी 1994 मध्ये ट्रॅकवर 1994 फर्न आणि पेटल्स नावाचे दुकान उघडले.

हे दुकान सुरू केल्यानंतर विकास गुटगुटीयाने आपल्या समान मित्रासह सुमारे 1 डझन दुकाने उघडली आणि दिल्लीतील अनेक दुकानांना फुलांचा पुरवठा करण्यास सुरवात केली. सर्व काही व्यवस्थित चालू होते की 5 वर्षानंतर तो आणि त्याचे मित्र वेगळे झाले. तरीही त्याने हार मानली नाही आणि आपल्या व्यवसायाचे भाडे वाढविले आणि आणखी एक दिवस रात्र तयार केली. सर्व प्रथम, त्यांनी दिल्ली आणि बाहेरील शेतकर्‍यांशी चांगले संबंध बनवण्यास आणि त्यांना उत्कृष्ट फुलांचे बियाणे प्रदान करण्यास सुरवात केली.

अचानक एका दिवशी एका ग्राहकाने त्याच्या प्रेयसीसाठी त्याच्या दुकानातील सर्व फुले दोन लाख रुपयांमध्ये विकत घेतली, ज्याने त्याला आणखी प्रोत्साहन दिले. त्यानंतर 1997 साली जेव्हा त्याला दिल्लीतील ताज पॅलेस हॉटेलमध्ये लग्नाची सजावट करण्याचा ठेका मिळाला, तेथे त्याचे कार्य पाहिल्यानंतर त्याचे नाव संपूर्ण दिल्लीत कोरले गेले. तेथे त्यांना त्यांच्या कामासाठी पूर्ण 50 लाख रुपये मिळाले.

मग त्याने कट ऑफ फुलांनी सजावट करण्याऐवजी पारंपारिक फुलांच्या आधारे सजावटीकडे आपली व्यवसाय कल्पना आणखी बदलली.या कल्पनेने त्याच्या व्यवसायाला नवीन आयाम द्यायला सुरवात केली आणि त्यांची टर्म एक खाजगी मर्यादित कंपनी झाली

नव्वदच्या दशकाच्या उत्तरार्धात, इतके मोठे ऑर्डर त्यांच्याकडे येऊ लागले की आपली मागणी पूर्ण करण्यासाठी त्याला पश्चिम बंगालच्या मिदनापूर येथून पारंपारिक फुलांचे कारागीर घ्यावे लागतील. यानंतर त्यांनी दिल्ली येथे फर्न्स एन पेटल्स फ्लोरल नावाच्या डिझाइन स्कूलची स्थापना केली. यानंतर, २००२ मध्ये त्यांनी एफएनपी नावाचे पोर्टल सुरू केले, ज्याद्वारे ऑनलाइन भारतीय आणि विदेशी फुले घरी आणली गेली.

त्यानंतरच्या वर्षी 2003 मध्ये, त्याने प्रसिद्ध फॅशन डिझायनर तरुण ताहिल्यानी आणि एफ.एन.पी. ताहिल्यानी नावाची लक्झरी फुलांची बुटीक लाँच केली आणि तिचा आणि मित्र जे जे वाल्याबरोबर तिने लक्झरी वेडिंग्जमध्ये सजावट करण्यास सुरवात केली.

यानंतर २००६ मध्ये त्यांनी ‘चटक चॅट’ नावाचा एक स्ट्रीट फूड ब्रँड सुरू केला जो २००९ मध्ये25 कोटी रुपयांच्या तोट्याने बंद करावा लागला. परंतु त्याने हार मानली नाही आणि विचार केला की व्यवसायातील नफा तोटा सुरूच आहे आणि त्याने आपला फुलांचा व्यवसाय पुढे वाढविला.

आज, हे सर्व त्याच्या परिश्रम व परिश्रमाचे फलित आहे की आज त्यांच्या कंपनीची वार्षिक उलाढाल 200 कोटींवर पोहोचली आहे. आज त्याच्या कंपनीच्या देशातील विविध शहरांमध्ये आउटलेट आहेत आणि आजच नव्हे तर त्यांची कंपनी जगातील 155 देशांमध्ये सेवा देत आहे.

विकास गुटगुटीयाच्या जीवनाशी संबंधित इतर महत्त्वाच्या गोष्टी

विकास गुटगुटीयाची पत्नी मीता कंपनीची संचालक आणि सर्जनशील प्रमुख असून त्यांना दोन मुले देखील आहेत.
विकास गुटगुटीया यांना आतापर्यंत विविध पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले आहे, ज्यात ई.ई.एम.ए. आंतरराष्ट्रीय फ्रेंचायझी आणि रिटेल शोमध्ये 2016 डिझायनर ऑफ द इयर आणि बिझिनेस लीडरशिप अवॉर्ड्सचा देखील समावेश आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

या’ गोलंदाजांच्या फिरकीपुढे रोहित शर्माची बोलती होते बंद; सातव्यांदा झाला बाद…

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here