आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

Happy Birthday Sachin:सचिन तेंडुलकरच्या आयुष्यातील ‘हे’ पाच किस्से तुम्हाला माहीत आहेत का?


क्रिकेटचा देवता सचिन तेंडुलकर आज 48 वर्षांचा झाला आहे म्हणजेच 24 एप्रिल सचिनसह त्याच्या चाहत्यांसाठी देखील खास दिवस ठरतो. 2014 मध्ये आपल्या आंतरराष्ट्रीय कारकीर्दीला निरोप देणार्‍या सचिनची उपस्थिती आजही एक नवीन उत्साह भरणारी अाहे. त्याचे आयुष्य हे एका खुल्या पुस्तकासारखे होते, परंतु असे असूनही, असे काही किस्से आहेत, जे फार कमी लोकांना माहित आहेत. सचिनच्या जीवनातील या काही खास गोष्टीवर एक नजर.

सचिन तेंडुलकर

सचिनचा देवावर खूप विश्वास

2 एप्रिल 2011 रोजी जेव्हा टीम इंडिया मुंबईच्या वानखेडे स्टेडियमवर अंतिम सामना जिंकण्याच्या दिशेने जात होती तेव्हा सचिन डोळे मिटून देवाची उपासना करण्यात मग्न होता. इतकेच नव्हे तर भारतीय संघाच्या विजयासाठी प्रार्थना करत त्याने दाढी वाढविली. जेव्हा संघ जिंकला तेव्हाच तो सिद्धिविनायकांना भेटण्यासाठी गेला.

 

विजयानंतरच त्याने दाढी साफ केली. जे सचिनला ओळखतात ते म्हणतात की तो फार धार्मिक आहे, देवावर त्याचा ठाम विश्वास आहे. म्हणूनच ते नियमितपणे प्रार्थना करतात. आशिया चषकात त्याने आपले शतक पूर्ण केले तेव्हा तो तेथून परत आला आणि गुढीपाडव्याच्या पहाटेच भगवान विनायकांच्या दर्शनासाठी गेला. संपूर्ण कुटुंबही त्याच्या बरोबर होते.

 

प्रथमच वर्तमानपत्रात चूकीने नाव आले छापून

प्रथमच सचिनचे नाव वृत्तपत्रात स्कोररच्या चुकीने छापले गेले. 1987 ची ही गोष्ट आहे. मुंबईतील स्थानिक सामन्यांसाठी वृत्तपत्रांनी असा नियम बनविला होता की तो त्याच क्रिकेटरचे नाव प्रकाशित करेल ज्याने कमीत कमी 30 धावा केल्या आहेत. मुंबईच्या स्थानिक सामन्यात सचिनने नाबाद 24 धावा केल्या, त्यानंतर त्याच्या संघाने हा सामना जिंकला. अतिरिक्त धावा, वाईड, लेग-बाय मधून संघाला बर्‍याच धावा मिळाल्या. स्कोररने सचिनच्या खात्यात अतिरिक्त सहा धावा देण्याचा विचार केला आणि त्यानेही तसे केले.

 

संघाच्या एकूण धावांमध्ये फेराफेर न करता, स्कोअररने संघाच्या अतिरिक्त सहा धावा कमी केल्या आणि सचिनच्या खात्यात तो जमा केल्या, त्याने त्याची धावसंख्या नाबाद 30 धावा केल्या. स्कोअररची स्वतःची विचारसरणी खूप स्पष्ट होती. हा सामना संघाने जिंकला असल्याने कोणालाही यावर आक्षेप घेता येणार नव्हता. दुसर्‍या दिवशी जेव्हा सचिनचे नाव पहिल्यांदा वृत्तपत्रात छापले गेले तेव्हा त्याच्या आनंदाला पाराच उरला नाही.

सचिनची पहिली कार

आज सचिनकडे एकापेक्षा जास्त गाड्या आहेत. फार थोड्या लोकांना माहित असेल की त्याच्याकडे पहिली सेकंड हँड मारुती 800 होता. 1990 सालची ही गोष्ट आहे. सचिन पहिल्या कसोटी शतकासह इंग्लंड दौर्‍यावरुन परतला. त्याचे नाव संपूर्ण देशात होते. या टूरमधून परत आल्यावर त्याने सेकंड हँडची मारुती 800 कार खरेदी केली. त्यावेळी त्याच्याकडे ड्रायव्हिंग लायसन्सही नव्हते. बांद्रा येथील कॉलनीत राहणारा त्याचा मित्र सुनील सांगतो की, इंग्लंडहून परत आल्यावर सचिन ही कार घेऊन त्याच्याकडे आला आणि दोघेही ड्राईव्हिंगला निघाले.

सचिन तेंडुलकर

बालमित्रांशी आजही मैत्री कायम.

मुंबईच्या बांद्रा येथील साहित्य सहवास कॉलनी येथे सचिन तेंडुलकरचे बालपण गेले, ज्याच्याबरोबर बालपणी क्रिकेट खेळत असे ते आजही सचिनचे मित्र आहेत. अर्थात, सचिनचे कुटुंब त्या कॉलनीत राहत नाही, परंतु त्याने ते घर आपल्याकडे ठेवले आहे. या कॉलनीत सचिन त्याचे दोन छायाचित्रकार मित्र अविनाश गोवारीकर आणि कंत्राटदार सुनील हर्षे यांच्यासोबत खूप मजा करायचा. कॉलनीत ही त्रिकूट खूप प्रसिद्ध होती. त्यांनी घरात लावलेली झाडाची फळं काढून खात.

एका रविवारी जेव्हा संपूर्ण कॉलनी टीव्हीवरील गाईड चित्रपट पाहण्यात व्यस्त होती. तेव्हा हे तिघेजण झाडावर आंबे तोडत होते. झाडाची फांदी फुटली. मोठा आवाज आला. घरातील लोकांना समजताच सचिनचे साथीदार पळून गेले. सचिनची पत्नी अंजली ‘साहित्य सहवास’ मधील सर्व कार्यक्रमांमध्ये भाग घेते. सचिनची मुलगी साराचा पहिला वाढदिवसही या कॉलनीत साजरा करण्यात आला. ज्यामध्ये संपूर्ण वसाहतीच्या लोकांनी हजेरी लावली.

सामाजिक कार्यातही देतो योगदान

फारच कमी लोकांना माहिती आहे की, सचिन तेंडुलकर सामाजिक कार्यातदेखील पुढे असतो. तो अनेक सामाजिक संस्थाशी जोडला गेला आहे. जे सामाजिक कार्यात अग्रेसर असतात. सचिन आपल्या कमाईतला काही हिस्सा सामाजिक कार्यावर खर्च करतो. यासाठी तो आपला क्रिकेटमधील व्यस्त वेळापत्रकातून ही सामाजिक कार्यासाठी वेळ देतो. सचिन मुंबई मधील एका संस्थेच्या दोनशे मुलांच्या शिक्षणाचा खर्च करत असतो. एका चॅरिटी प्रोग्राम दरम्यान, त्याचे वडील कमी पगारातही काम कसे करायचे ते आठवले. ते महाविद्यालयात प्राध्यापक होते आणि घरी वर्तमानपत्र देणार्‍याचा खर्च करायचे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here