आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

वीस हजार रुपयांपासून सुरुवात करून चाळीस करोड रुपयांचे साम्राज्य उभारणारा उद्योजक.


इंफाळचे डॉ.थंगबाज धाबाली 61 वर्षांचे आहेत परंतु या वयामध्ये सुद्धा त्यांना थांबवणे अशक्य आहे. डॉक्टर धाबाली एक डायग्नोस्टिक चेन आणि हॉटेलचे मालक आहेत. तीस वर्षांपूर्वी जेव्हा त्यांनी सुरुवात केली होती तेव्हा मणीपूरमध्ये डायग्नोस्टिक जैन आणि हॉटेलांची सुरुवात एक नवीन गोष्ट होती. हा एक मोठा धोका होता

डॉक्टर धाबाली सांगतात , जर तुम्ही एखाद्या क्षेत्रामध्ये पथप्रदर्शक बनता तेंव्हा त्याचा फायदा आणि नुकसान दोन्ही होतात. परंतु एकदा का तुम्ही अडचणींवर मात केली तर तुम्ही त्या क्षेत्रामध्ये यशस्वी बनता आणि दुसऱ्या पेक्षा नेहमी पुढे राहता.

मणिपूरमध्ये स्वास्थ सेवा आणि पाहुणचार यांचे उद्योजकाचा रूपात डॉक्टर यांची खूप इज्जत आहे. ते बाबीना समूहाचे चेअरमन आणि डायरेक्टर आहेत.

उद्योजक

या प्रवासाची सुरुवात 1983 मध्ये इंम्फाळ मधून एका छोट्याशा डायगणोस्टिक लॅब पासून झाली.

आज बाबिना समूह मणिपूरमध्ये सगळ्यात चांगले हॉटेल आणि उत्तर पूर्व भारतामध्ये सगळ्यात मोठा डायग्नोस्टिक सेंटर पैकी एक चालवतो. हे सर्व  उपलब्ध डॉक्टर धाबाली यांचा दूरदर्शी दृष्टिकोन आणि सातत्याची मेहनत याचा परिणाम आहेत.
वर्षा 1983मध्ये मणिपूरमधील त्यांची डायग्नोस्टिक लॅब अशी होती जी पॅथॉलॉजिस्ट चालवत होते.

डॉक्टर धाबली आठवण करून सांगतात सुरुवातीला मला खूप अडचणी आल्या. आमच्यापाशी बँकेमध्ये सुरक्षेच्या नावाखाली जमा करण्यासाठी कोणतीही संपत्ती नव्हती, यामुळे कोणतीही बँक आम्हाला कर्ज देण्यास तयार नव्हती .
ती वेळ होती जेव्हा कोणती बँक स्टार्ट प्रोजेक्टमध्ये पैसा गुंतवण्यास तयार नव्हती.

ते हसून सांगतात त्यांना पहिले कर्ज आठ हजार रुपये फ्रिज खरेदी करण्यासाठी मिळाले होते.
डॉक्टर धाबाली हे एका गरीब मध्यमवर्गीय परिवारामध्ये वाढले.आर्थिक परिस्थिती अडचणीची असून सुद्धा त्यांच्या वडिलांनी घरच्या सगळ्या 10 मुलांना शिक्षण दिले.

डॉक्टर धाबाली यांनी सरकारी शाळेमध्ये शिक्षण घेतले. आणि पुढे चालून त्यांना मणिपूरमधील रिजनल कॉलेजमध्ये एमबीबीएसला प्रवेश मिळाला. या कॉलेजला आता रिजिनल कॉलेज ऑफ मेडिकल सायन्सेस या नावाने ओळखले जाते.
नंतर डॉक्टर धाबाली यांनी आज कॉलेजमध्ये पॅथॉलॉजिस्ट विभागामध्ये असोसिएट प्रोफेसर या पदावर काम केले.

1978 मध्ये एमबीबीएस झाल्यानंतर चंदिगड मधील प्रतिष्ठित पोस्ट ग्रॅज्युएट इन्स्टिट्यूट ऑफ मेडिकल एज्युकेशन अँड रीसर्च मध्ये पॅथॉलॉजी मध्ये एमडी करण्यासाठी प्रवेश घेतला. वेळेसोबत डॉक्टर धाबाली यांचे लग्न झाले. त्यांच्या घरी एक मुलगी सुद्धा जन्मास आली त्यांची पत्नी रीता सुद्धा पीजीआई मध्ये पोस्ट ग्रॅज्युएशन चे शिक्षण घेत होती.

डॉक्टर रिता सध्या रिम्स मध्ये फार्माकोलॉजी विभागामध्ये प्रोफेसर म्हणून कार्य करत आहे. पती पत्नीने आपल्या छोट्याशा मुलीला आई-वडिलांच्या देखरेखी खाली ठेवले आहे.

1982 मध्ये डॉक्टर धाबाली यांचे पीजीआई मध्ये शिक्षण पूर्ण झाले. त्यांना आशा होती की त्यांना रिम्स मध्ये एक पक्की नोकरी मिळेल. ते सांगतात 1982 मध्ये जेव्हा त्यांना सरकारी नोकरी मिळत नाही तेव्हा ती पूर्णपणे खचले तो काळ त्यांच्या जीवनाचा सर्वात वाईट काळ होता.

त्यावेळी रिमिक्स मध्ये कोणतेही पद रिकामे नव्हते परंतु नंतर पद रिक्त असण्याची गोष्ट त्यांना कळाली आणि ती त्यांच्या फायद्याची ठरली. त्यांनी काहीतरी नवीन आणि साहसिक करण्यासाठी निर्णय घेतला.

त्यांनी इंफाळमध्ये स्वतःची क्लीनिकल लॅब सुरू करण्याचा निर्णय घेतला . त्यावेळी इंफाळमध्ये अशी कोणतीही सुविधा नव्हती. परंतु हे सगळे कसे होणार ? लॅब सुरू करण्यासाठी त्यांच्याकडे पैसा नव्हता. अशा वेळी त्यांच्या पत्नीने त्यांची मदत केली.

उद्योजक

त्यांच्या सासर्‍यांनी त्यांच्यासाठी मदत करण्याची बोलणी केली. त्यांनी बिर टिकेंद्रजित रोड व्यवसायिक प्लॉट आणि वीस हजार रुपये दिले. 9 नोव्हेंबर 1983 ला क्लिनिकचे  उद्घाटन झाले. याचे नाव त्यांनी आपल्या मुलीच्या नावावर बाबीना क्लीनिकल लॅब असे ठेवले. हळूहळू त्यांचा लॅबचा व्यवसाय चांगल्या रीतीने सुरू झाला. दुसरीकडे त्यांना 1984 मध्ये रिमिक्स मध्ये असोसिएट प्रोफेसर पदाची नोकरी मिळाली. 1994 मध्ये त्यांनी कॉलेजमधून सेवानिवृत्ती घेतली आणि आपल्या व्यवसायावर लक्ष केंद्रित केले.

वर्ष 1995 मध्ये त्यांनी आपल्या लॅबचे नाव बाबिना डायग्नोस्टिक सेंटर असे ठेवले. आज याचे मुख्यालय इम्फाळ च्या पूर्व मधील पोरोम्पट मध्ये आहे. बाबिना डायगणोस्टिक्स उत्तर पूर्व मधील सगळ्यात मोठे डायगणोस्टिक्स पैकी एक आहे.

जेव्हा डॉक्टर धाबाली यांना वाटले इम्फाळमध्ये प्रवाशांच्या सुविधेसाठी एकही चांगले हॉटेल नाही तेव्हा त्यांनी पाहुणचाराच्या व्यवसायामध्ये पाय ठेवले. दीमापुर, कोहिमा (नगालैंड), अगरतला (त्रिपुरा) आणि आइज़ॉल (मिज़ोरम) त्याशिवाय राज्यांमध्ये कंपनीच्या 150 हून जास्त सॅम्पल कलेक्शन सेंटर आहेत.

बाबीना डायग्नोस्टिक्स मध्ये खूप प्रकारच्या टेस्ट सुविधा आहेत. यामध्ये खूपच किचकट अशी जटिल मॉलीक्युलर डायग्नोस्टिक्स टेस्ट सारखी सुविधा उपलब्ध आहे.

उत्तर-पूर्व मध्ये ती पहिली क्लीनिकल लैब आहे जिला नेशनल एक्रिडिटेशन बोर्ड फ़ॉर टेस्टिंग एंड कैलिब्रेशन लैबोरेटरीज़ चे प्रमाणपत्र मिळाले आहे. वर्ष 2009 मध्ये डॉ. धाबाली ने आपला पाहुणचाराचा व्यवसाय वाढवून इम्फाळमध्ये स्टार श्रेणी चे पहिले हॉटेल उघडले. ज्याचे नाव द क्लासिक असे ठेवण्यात आले.

होटल क्षेत्रा मध्ये सुरुवात करण्याबाबत ते म्हणतात आवश्यकताही आविष्काराची जननी आहे.

बाबीना सेंटर ला जेव्हा एखादी संमेलन होत होते तेव्हा बाहेरून येणारे लोक इम्फाळमध्ये हॉटेलची सुविधा नसल्यामुळे परेशान होत होते. याअडचणीशी  निपटण्यासाठी त्यांनी बैंक ऑफ़ इंडियाकडून  9 करोड रुपयांचे कर्ज घेतले. आणि 9 नोव्हेंबर 2009 ला ‘द क्लासिक’ चे उद्घाटन केले.

आपली मेहनत आणि सातत्याने त्यांनी या व्यवसायामध्ये यश संपादन केले.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

कांगारू खेळाडूंना वाटू लागली कोरोनाची भीती: ‘या’ खेळाडूंनी घेतली आयपीएलमधून माघार

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here