आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|युट्यूब

===

संगीत ऐकण्याचे ‘हे’आहेत जबरदस्त फायदे: संशोधनात झाले सिद्ध


 

संगीत म्हणजे मनोरंजन, तसेच ध्यानही आहे. संगीताशिवाय आयुष्य अपूर्ण आहे आणि असे संगीत आहे, जे आपल्या निर्जन जगामध्ये आनंद भरते. आपल्या आयुष्यात संगीत असणे किती महत्त्वाचे आहे हे आपल्याला माहिती आहे काय? संगीत हा एक मार्ग आहे ज्याद्वारे जीवनात आनंद मिळू शकतो. चला तर मग जाणून घेऊया संगीत ऐकण्याचे फायदे, जे ते स्वीकारून धन्य झाले आहेत, त्याचे फायदे खालीलप्रमाणे आहेत…

संगीत

1 व्यायाम करताना संगीत ऐकणे फायदेशीर

ब्रिटनमधील एका सर्वेक्षणानुसार असे आढळले आहे की, संगीतामध्ये उत्साह कायम राहतो, संयम वाढतो आणि मूड सुधारतो. संगीत ऐकून, आपले लक्ष व्यायामादरम्यान होणार्‍या गैरसोयीकडे जात नाही. संशोधनात, ट्रेड मिलवर चालत असताना 30 लोकांवरील संगीताच्या परिणामाचा अभ्यास केला गेला. मोटिव्हेशनल किंवा नॉन मोटिवेशनल संगीत ऐकताना केलेला व्यायाम हा संगीत न ऐकता केलेल्या व्यायामापेक्षा चांगला ठरतो.

2. संगीत ऐकण्याने स्मरणशक्ती वाढते

काही लोकांना अभ्यास करताना संगीत ऐकण्याची सवय असते.  त्यांच्या मते, यामुळे त्यांना अधिक चांगले अभ्यास करण्याची संधी मिळते. आता संशोधन देखील त्यांचा मुद्दा सिद्ध करतो.  नियमित संगीत ऐकण्यामुळे वृद्धत्वाची प्रक्रिया कमी होते.  स्मृतिभ्रंश होणार्‍या व्यक्तीवरही याचा चांगला परिणाम होतो.

 

संगीतामध्ये रस घेतल्यास शरीरात डोपामाइन हार्मोन बाहेर पडतो, जो उत्तेजन आणि प्रेरणा देतो. मुलांच्या संगीताकडे कल त्यांचे संभाषण प्रभावी करते. विचार करण्याच्या आणि समजण्याच्या क्षमतेवर चांगला परिणाम होतो. ज्यामुळे बुद्ध्यांकचा वेग वाढवते.

 

3 संगीत ऐकल्यामुळे तणाव आणि अस्वस्थता होते कमी

 

शब्दांशिवाय मंद, मधुर संगीत ऐकण्याने मनाला शांती मिळते.  ताण कमी होतो आणि हृदय गती वाढते. श्वासोच्छ्वास प्रक्रिया सामान्य होते. अस्वस्थतेत त्वरित विश्रांती येते. आपण संगीत ऐका, गाणे गा किंवा वाद्य वाजवा हे सर्व प्रकारांमध्ये चांगला परिणाम दिसून येतो.

 

तज्ञांच्या मते, नियमित संगीत ऐकण्याने शारीरिक आणि मानसिक पातळीवर आराम मिळतो. झोप खूप छान येते. भीती, निराशा आणि राग कमी होतो. मन प्रसन्न राहील. जर तुम्हाला शांतता हवी असेल तर आपण शास्त्रीय संगीत किंवा मंद संगीत ऐकावे किंवा बासुरीचे सूर ऐकावे.

 

4 संगीत ऐकल्यामुळे वेदना होतात कमी

 

मज्जासंस्थेवर संगीताचा चांगला परिणाम होतो. रक्तदाब, हृदय गती आणि मेंदू प्रक्रिया नियंत्रित करणारा हा भाग आहे. मेंदूच्या भागावर भावना देखील नियंत्रित करते. स्नायूंच्या वेदनांनी पीडित लोकांनी नियमित संगीत ऐकल्यामुळे नैराश्य आणि वेदना कमी होतात. हृदय गती संगीत द्वारे नियंत्रित केले जाते. खांदा, पोट आणि पाठीचा ताण कमी होतो.

संगीत

5  संगीत ऐकल्याने शरीर राहते निरोगी

संशोधकांच्या मते, संगीत ऐकण्याने शरीराच्या रोगप्रतिकारक शक्तीसाठी उपयुक्त अँटीबॉडीजची पातळी सुधारते. आम्ही त्या अँटीबॉडीजबद्दल बोलत आहोत जे आपल्या शरीरास रोगांपासून संरक्षण करतात. तसेच, पचन प्रक्रियेवर चांगला परिणाम दिसून येतो.

 

संगीत ऐकण्याचे हे फायदे होते. संगीत तो चमत्कार आहे जो जलालुद्दीन अकबर यांच्या दरबारात प्रकाश पडायचा. असे म्हणतात की, जेव्हा तानसेन दीपक राग आणि मेघ मल्हार गात असत तेव्हा दिवे आपोआप स्वत: लागायचे आणि पाऊसही पडत असे. संगीतामध्ये शक्ती आहे, ज्याने अत्यंत क्रूर शासकास एक चांगला माणूस होण्यासाठी भाग पाडले आहे. हे होते संगीत ऐकण्याचे फायदे. संगीत ऐकण्याचे इतके मोठे फायदे असताना तुम्ही संगीत ऐकण्यापासून दूर का? आमच्यामते, आधी तुम्ही संगीतप्रेमी बना आणि त्यानंतर संगीत ऐकण्याचे फायदे पहा.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा… “गनिमी कावा म्हणजे काय रे भाऊ?”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here