आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|युट्यूब

===

इतिहासात भारताला विश्वगुरू का म्हटले जायचे? हे आहे कारण


आपण सर्वांनी भारत देशाचा इतिहास वाचला आहे आणि भारतमातेच्या वैभवाच्या गाथा ऐकल्या आहेत. इतिहासाच्या पानांमध्ये, भारत हा जगाचा शिक्षक असे म्हटले गेले. कारण प्राचीन अर्थव्यवस्था, राजकारण आणि भारतीय लोकांचे ज्ञान इतके समृद्ध होते की, पूर्वेपासून पश्चिमेपर्यंतच्या सर्व देश भारताचे दिवाने होते.

भारताची भरभराट आणि संपत्ती पाहून परदेशी लोक इतके लोभी झाले की, त्यांना भारतावर आक्रमण करावे लागले. वैभवसंपन्न होण्यासाठी भारताला लुटून अनेक आक्रमणे केली. पण आज आपण भारताचे विश्वगुरू होण्याविषयी बोलणार आहोत.

भारता

मुख्यतः पंतप्रधान नरेंद्र मोदी हे नेहमी आपल्या भाषणात भारताला विश्वगुरू म्हणतात. म्हणूनच आज आम्ही आपल्या सर्वांसमोर हे सिद्ध करून दाखवून देणार आहोत की भारत जागतिक गुरु म्हटण्यास पात्र आहे.

1  योग:

योगाची सुरुवात केवळ आमच्या प्राचीन ऋषीमुनींनी केली होती. आजच्या युगात, विविध मानसिक आणि शारीरिक समस्यांपासून मुक्त होण्यासाठी ध्यान हा एकमार्गी मार्ग आहे जो कोणीही स्वीकारू शकतो. आज योगासनाचे फायदे संपूर्ण जगाला माहित आहेत आणि म्हणूनच 21 जून हा जागतिक योग दिन म्हणून साजरा केला जातो.

2  शस्त्रक्रिया

भारतात शस्त्रक्रिया देखील जन्मली आहे. या विज्ञानाच्या अंतर्गत, शरीराचे अवयव दुरूस्त आणि दुरुस्त केले जातात.  शरीराला बरे करण्याची ही पद्धत प्रथम महर्षि सुश्रुताने सुरू केली होती. नंतर पाश्चात्य देशांनी त्याचा अवलंब केला.

3  शून्य:

गणितातील सर्वात महत्वाच्या अंकाचाही भारतात शोध लावला गेला. महर्षि आर्यभट्ट यांनी सर्वप्रथम या जगाला शून्याच्या वापराचे स्पष्टीकरण दिले. त्याखेरीज वेद १० खरब पर्यंतच्या संख्येविषयी सांगतात.

सम्राट अशोकाच्या शिलालेखांवरून असे दिसून आले आहे की, आम्हाला फार पूर्वीपासून संख्येचे ज्ञान होते.

4  ज्योतिष:

ज्योतिषाच्या रूपात भारताने जगाला एक अनोखी भेट दिली आहे. ज्योतिषशास्त्रीय गणितांवरून हे ज्ञात आहे की ही पृथ्वी गोलाकार आहे आणि दिवसा फिरत असल्यामुळे दिवस रात्र आहेत. सूर्यग्रहण आणि चंद्रग्रहणांमुळे आर्यभट्टही ओळखले जात होते. या असीम जगाचे वर्णन वेदांमध्ये देखील केले गेले आहे.

5  संस्कृत

संस्कृत भाषा ही जगातील सर्वात जुनी भाषा मानली जाते.  या जगात बोलल्या जाणार्‍या बर्‍याच भाषांवर संस्कृतचा प्रभाव आहे किंवा संस्कृत शब्द त्या भाषांमध्ये आढळतात.

आम्ही आपल्या इतिहासाद्वारे शिकलो आहोत की, या कामगिरीमुळेच भारताला विश्वगुरु म्हटले गेले. पण आता आम्ही सांगत आहोत की, जी गोष्ट सध्याच्या दृष्टिकोनातून महत्वाची आहे आणि ती म्हणजे “भारताची कामगिरी ज्यावरून तो पुन्हा विश्वगुरू होण्यासाठी पात्र आहे”.

1  मंगलयानः

2014 मध्ये पहिल्या प्रयत्नात मंगलयान यशस्वी करून दाखवले. ही एक मोठी उपलब्धी आहे. इतर देशांना बर्‍याचदा प्रयत्न केल्यानंतर  यश मिळालं, तरी हे दर्शविते की भारतीयांचे तंत्रज्ञान ज्ञान पाश्चिमात्य देशांचाही  पुढे आहे.

2  जीएसएलबी मार्क 2:

या प्रकल्पाच्या यशामुळे भारत यापुढे उपग्रह प्रक्षेपित करण्यासाठी इतर देशांवर अवलंबून राहणार नाही.

3  एकता आणि विविध धर्मांचे मूळः

भारतातील विविध धर्म आणि संस्कृतींचे लोक असूनही, सर्व एक आहेत. ज्यामुळे भारत अविश्वसनीय बनतो.

भारत

4  भारतीय सैन्य

भारतीय सैन्य जगातील चार मोठ्या सैन्यांपैकी एक आहे.

5  अर्थव्यवस्था:

भारताची अर्थव्यवस्था ही आशिया खंडातील दुसर्‍या क्रमांकाची अर्थव्यवस्था आहे.

या सर्व तथ्यांव्यतिरिक्त, आपणाला माहिती आहे की, भारतीय नागरिक त्यांच्या ज्ञान आणि विज्ञानाच्या सहाय्याने जगातील विविध देशांमध्ये त्यांची मदत करीत आहेत. बहुतेक भारतीय लोक नासामध्ये आहेत. म्हणून यावरुन असे म्हणता येईल की भारत पुन्हा एकदा जागतिक गुरु बनण्यास तयार आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा… “गनिमी कावा म्हणजे काय रे भाऊ?”

मुंबई इंडियन्सच्या या नेट बॉलरला आरसीबीने केन रिचर्डसनच्या जागी दिली संधी…..!

वाढत्या वजनावर कंट्रोल करण्यासाठी रोज पिऊ शकता अॅपल स्मूदी; अशी आहे रेसिपी 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here