आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

महाभारत मालिकेतील साडे सहा फूट उंचीच्या भीमने सैन्यातील नोकरी सोडून अभिनयात केली कारकिर्द


 

कोरोना साथीच्या काळात, 90 च्या दशकातील लोकप्रिय मालिका महाभारत आणि रामायण लोकांना चांगलीच भावत आहे. महाभारताचे काही पात्र आजही लोकांच्या आठवणीत आहे. मग ते द्रौपदी महाभारतात रुपा गांगुली झाले की भीमची भूमिका बजावणारे प्रवीणकुमार सोबती.

चोटी के एथलीट रहे कभी न हारने वाले महारथी 'भीम', अमृतसर से है इनका गहरा  नाता | NewsTrack

महाभारताची ही सर्व पात्रे आजही लोकांच्या लक्षात आहेत. या मालिकेत भीमाची भूमिका करणारे अभिनेता प्रवीणकुमार सोबती सर्वांना माहित आहे, पण प्रवीण कुमार यांनी आशियाई क्रीडा स्पर्धेत भारतासाठी 4 पदके जिंकली आहेत, हे त्यांच्या बद्दल कोणालाही माहिती नसेल. यामध्ये दोन सुवर्ण, एक रौप्य आणि एक कांस्यपदक आहे.

new google

भारतीय खेळाडू आहेत प्रवीण कुमार

साडेसहा फुटांचे प्रवीण कुमार 1960 आणि 1970 च्या दशकात स्टार भारतीय खेळाडू होते. त्यांच्या लांबीमुळे ते अनेक वर्षांपासून हॅमर थ्रो आणि डिस्कस थ्रो चे खेळाडू होते. प्रवीणने 1966 आणि 1970 मध्ये बँकॉकमध्ये झालेल्या आशियाई क्रीडा स्पर्धेत डिस्कस थ्रोमध्ये सुवर्णपदक जिंकले.

भारतासाठी अनेक पदके जिंकली:

1966 मध्ये प्रवीण यांनी हॅमर थ्रोमध्ये कांस्यपदक मिळाले.  प्रवीणने तेहरानमध्ये 1974 मध्ये झालेल्या आशियाई क्रीडा स्पर्धेत डिस्कस थ्रोमध्ये रौप्यपदकही जिंकले होते. 1968 आणि 1972 मध्ये समर ऑलिम्पिकमध्येही त्यांनी भारताचे प्रतिनिधित्व केले.

बीएसएफची नोकरी सोडली:

खेळामुळे प्रवीणकुमार यांनी सीमा सुरक्षा दलात (बीएसएफ) डिप्टी कमांडंटची नोकरी मिळाली. पण मनात काहीतरी वेगळंच होतं. 1986 मध्ये एक दिवस एक पंजाबी मित्र आला आणि त्याने प्रवीणला सांगितले की बी.आर. चोपडा महाभारत बनवत आहे आणि भीमाच्या व्यक्तिरेखेसाठी तो एक सामर्थ्यवान पुरुष शोधत आहे. आपण एकदा येऊन भेटावे अशी त्यांची इच्छा आहे.

30 चित्रपटांत काम केल्यावर मिळाली भीमाची भूमिका:

त्यानंतर 1988 पर्यंत जवळजवळ 30 चित्रपटात काम केल्यानंतर प्रवीण कुमार बीआर चोप्राला भेटले आणि त्यानंतर महाभारतात भीमचे पात्र प्रवीणकुमार सोबती हे ठरले होते.  हे पात्र इतके लोकप्रिय झाले की प्रवीणने स्वत: बर्‍याच मुलाखतींमध्ये सांगितले आहे की अनेकदा बस, ट्रेन आणि जहाजात प्रवास करताना लोकांनी त्यांना घेरले होते.

40 वर्षांपूर्वी या चित्रपटापासून केली सुरुवात

प्रवीण कुमार यांनी 1981 सालच्या ‘राक्षा’ या चित्रपटाद्वारे आपल्या अभिनय कारकीर्दीची सुरूवात केली होती. यावर्षी त्याचा दुसरा आवाज सुनो हा दुसरा चित्रपटही आला. या दोन्ही चित्रपटात जितेंद्र त्याच्या सोबत होता.

अमिताभसोबत केली भूमिका: प्रवीणकुमार सोबती यांनी अमिताभ बच्चन यांच्या ‘शहेनशाह’ या सुपरहिट चित्रपटातही काम केले आहे. या चित्रपटात ते मुख्तार सिंगच्या भूमिकेत होते. त्यांच्याबरोबर अमिताभ म्हणतो- “रिश्ते में तो हम तुम्हारे बाप होते हैं नाम है शहंशाह.” चाचा चौधरी या मालिकेत प्रवीणने साबूचीही भूमिका साकारली आहे.

लोक रांगेत उभे राहून पडायचे पाया

एका मुलाखतीत प्रवीण कुमार यांनी केलेल्या भीमाच्या भूमिकेमुळे लोक रांगेत उभे राहात त्यांच्या पायाला स्पर्श करुन आशीर्वाद घ्यायचे. लोक त्यांचा खूप आदर करत हाेते. या भूमिकेमुळे लोकांना त्यांनी आपलेसे केले हाेते.

या चित्रपटात शेवटच्या वेळी ते दिसले:

महाभारत

1998 पर्यंत चित्रपट आणि टीव्हीमध्ये सक्रिय झाल्यानंतर प्रवीण कुमार यांनी स्वत: ला अभिनयापासून दूर केले. सुमारे 14 वर्षांनंतर 2012 मध्ये, भीम धर्मेश तिवारी दिग्दर्शित चित्रपटात तो दिसला. पण त्यानंतर अभिनयाला निरोप देऊन त्यांनी राजकारणात पाऊल ठेवले.

आपनंतर भाजपामध्ये केला प्रवेश:

74 वर्षे वय असलेले प्रवीण कुमार 2013 मध्ये आम आदमी पार्टीमध्ये दाखल झाले आणि वझीरपूरमधून दिल्ली विधानसभेची निवडणूक लढविली पण त्यांचा पराभव झाला.  त्यानंतर 2014 मध्ये त्यांनी भाजपमध्ये प्रवेश केला.

आता काठीचा आधार घ्यावा लागतोय

एका मुलाखतीत प्रवीणकुमार म्हणाले होते की आता लोक त्याला भेटायला येत नाहीत. त्याच बरोबर, त्याची तब्येतही ठीक नाही आणि चालतानाही त्यांना काठीचा आधार घ्यावा लागतो.

या चित्रपटात केले काम:

प्रवीण कुमार यांनी रक्षा, गजब, हमसे है जमाना, हम हैं लाजवाब, जागीर, युद्ध, सिंहासन, नामोनिशान, खुदगर्ज, लोहा, दिलजला, शहंशाह, कमांडो, मालामाल, अग्नि, बीस साल बाद, प्यार मोहब्बत, इलाका, एलान-ए-जंग, आज का अर्जुन, नाकाबंदी, बेटा हो तो ऐसा या चित्रपटात भूमिका केली आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम..

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here