आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

पहिल्या भारतीय चित्रपटाला 108 वर्ष पूर्ण; ‘या’ अभिनेत्याने केली हाेती राजा हरिश्चंद्रची भूमिका….


 

.

हिंदी सिनेमाचा आज 108 वा वर्धापन दिन आहे. राजा हरिश्चंद्र हा पहिला भारतीय वैशिष्ट्यीकृत चित्रपट आजच्या दिवशी प्रदर्शित झाला. त्यानंतर सिनेमात बरेच काही बदलले आहे.  लंडनहून परत आल्यावर दादासाहेब फाळके यांनी ‘राजा हरिश्चंद्र’ नावाचा चित्रपट बनविला. पूर्वी भारतीय लोकांचा सिनेमाशी संबंध नव्हता.

राजा हरिश्चंद्र

new google

राजा हरिश्चंद्र हा भारतातील पहिला पूर्ण-लांबीचा फीचर फिल्म असल्याचे म्हटले जाते. आज आम्ही तुम्हाला भारताच्या पहिल्या चित्रपटाशी संबंधित काही रंजक गोष्टी सांगत आहोत …

‘राजा हरिश्चंद्र’ हा एक मूक चित्रपट होता. यात कथा हावभावांत सांगितली गेली. त्यावेळी ब्रिटीशांचा गुलाम असलेला देश आपल्या स्वातंत्र्यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न करीत होता. त्यामुळे इंग्रजांशी लढण्यासाठी या चित्रपटाच्या कथेचा पायाही दादासाहेब फाळके यांनी घातला होता. त्यावेळी प्रत्येक भारतीयांच्या मनात हेच स्वप्न विकसित होत होते की,देशाला गुलामगिरीतून मुक्त केले पाहिजे.

चित्रपटाची कथा राजा हरिश्चंद्रची महानता दर्शविणारी होती.  एक संन्यासी त्याला भुरळ घालतो आणि सिंहासनावर नेतो.  राजा हरिश्चंद्र यांना भारत देशातून संबोधित केले गेले. असे मानले जाते की, भिक्षूची तुलना ब्रिटिशांशी केली गेली. त्यावेळी दादासाहेब फाळके यांचे ‘राजा हरिश्चंद्र’ चे बजेट 15 हजार रुपये होते.

राजा हरिश्चंद्र

या चित्रपटात कोणत्याही महिलेने अभिनय केला नाही.  चित्रपटात तारामती नावाच्या राणीची भूमिका अण्णा साळुंके यांनी केली होती. दिग्दर्शक दादासाहेब फाळके चित्रपटाच्या अभिनेत्रीच्या शोधात रेड लाईट क्षेत्रात गेले. चित्रपटात राजा हरीशचंद्र यांची भूमिका डीडी दाब्के यांनी केली होती.

3 मे 1913 हा दिवस मुंबईसाठी महत्वाचा दिवस मानला जातो.  जबरदस्त उष्णतेचा सामना करत लोकांनी गिरगावातील राज्याभिषेक नाट्यगृहात राजा पहिला हरिश्चंद्र या चित्रपटासाठी तिकीट खरेदी करण्यासाठी रांगा लावल्या. चित्रपट सुमारे 50 मिनिटांचा होता. त्याची पोस्टर्स मराठी व इंग्रजीमध्ये बनविण्यात आली होती.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here