आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

नशीब बदलले: केशरच्या उत्पादनामधून गोकुळपुराच्या या शेतकर्‍यांने कमवले लाखो रुपये


 

पारंपारिक शेतीतून मिळणार्‍या घटत्या उत्पन्नास कंटाळलेल्या   गोकुळपुरा (भद्रौली) येथील शेतकरी अनारसिंग यांनी यावेळी केशर लागवडीसाठी गव्हाचे पीक सोडले. यासह त्यांनी आपले भविष्य आणि शेताचे चित्र दोन्ही बदलले. त्यांनी केवळ एका एकर शेतात 12 किलो केशर उत्पादन करून सुमारे तीन लाख रुपये मिळवले. तर त्यासाठी केवळ 25 हजार रुपये खर्च आला.

केशर

बाह तहसीलमधील गोकुळपुरा येथे राहणारा अनार सिंह शेतीसह बोरिंगचे( हातपंप दुरूस्तीचे) काम करतात. गहू आणि बाजरीच्या लागवडीत सातत्याने घाटा येत होता. रात्रंदिवस भटक्या प्राण्यांपासून पिकाचे संरक्षण करणे अवघड झाले होते. एके ठिकाणी कुपनलिकेचे (हातपंप) काम करत असताना त्यांनी जालौनमध्ये केशरची लागवड पाहिली.

याबाबत शेतकर्‍याकडून केशरच्या लागवडीची सविस्तर माहिती घेतली. मग, दहा हजार रुपयांनत एक एकर शेतासाठी अर्धा किलो केशर बियाणे विकत घेतले. केशर जोपासण्याची हिम्मत केली. खत, सिंचन इत्यादीसाठी सुमारे 15 हजार रुपये लागले.  यानंतर एका एकर शेतात 12 किलो केशर मिळाला आहे. जी सुमारे तीन लाख रुपयांत घरून विकली गेली.

केशर

काटेरी झुडुपामुळे प्राण्यांची भीती संपली

शेतकरी अनारसिंग म्हणाले की, भटके प्राणी गहू, बाजरी आणि मोहरीची पिकांची नासाडी करत होते. रोज त्यांना रात्रंदिवस शेतात पहारा द्यावा लागतो. केशरामध्ये फुलांच्या पानांसह काटेरी झुडूप असल्यामुळे भटक्या प्राण्यांपासून नुकसान होण्याची भीती नव्हती.

गावातील शेतकऱ्यांना केले प्रेरित

केसर पिकाने शेतकरी अनारसिंह यांचे नशिब उजाडल्याने इतर शेतकर्‍यांनीदेखील केसची लागवड करण्याचा निर्णय घेतला. गावातील अनेक शेतकरी बियाणे खरेदी करीत आहेत. यासह लोक अनारसिंगकडून शेतीची माहिती घेण्यासाठी येतात.  अजयपालसिंग, सुरेंद्रसिंग, राजवीर सिंग, जोधाराम शेतकरी यांनी केशरची लागवड करणार असल्याचे सांगितले. या पीक लागवडीमुळे प्राण्यांपासून होणारा उपद्रव हेदेखील थांबणार आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here