आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब


ध्यान करताना मन एकाग्र होत नाही? या नियमांचे पालन करा दिसेल चांगला परिणाम.


 ====

चांगले जीवन जगण्यासाठी ध्यान करणे खूप महत्वाचे आहे.  जर तुम्हाला शारीरिकदृष्ट्या तसेच मानसिकदृष्ट्या निरोगी रहायचे असेल तर दररोज ध्यान करा.  त्याबद्दल विचार करणे आपल्या मनामध्ये करणे सोपे आहे, परंतु ते स्वतःहून करणे इतके सोपे नाही.  अस्वस्थता, मनाची कमतरता इत्यादी ध्यान करताना बर्‍याच लोकांना विविध प्रकारच्या समस्यांचा सामना करावा लागतो.

पुढील स्लाइड्समध्ये नमूद केलेल्या नियमांचे आपण अनुसरण केल्यास आपण लवकरच योग्य पद्धतीने ध्यान करण्यास सुरवात कराल.

ध्यान

स्थान निवडा

आपण ज्या ठिकाणी ध्यान करीत आहात ती जागा आपण पाहणे फार महत्वाचे आहे, कारण ध्यान सर्वत्र करता येत नाही.  जर तुम्ही अंथरूणावर बसून शय्यागृहात ध्यान केले तर तुम्हाला ते जाणवत नाही, म्हणून शांतता, सकारात्मक ऊर्जा आणि पुरेशी प्रकाश असलेल्या ठिकाणी ध्यान करा.

new google

आसन पद्धत

अनेकांना ध्यान करतानाही समस्या उद्भवतात. कारण त्यांची बसण्याची पद्धत चुकीची आहे, ज्यामुळे त्यांच्या शरीरावर वेगवेगळ्या ठिकाणी दबाव असतो आणि ते लक्ष विचलित करतात. म्हणून जेव्हा तुम्ही ध्यान करताना बसता तेव्हा पाठीचा कणा ताठ सरळ ठेवा आणि सरळ बसा. सैल कपडे घाला आणि आपले खांदे व मान फार ताणून घेऊ नका किंवा त्यांना खूप सैल सोडू नका.

प्रथम थोडा व्यायाम करा

ध्यान

बर्‍याच वेळा जेव्हा आपण ध्यान करणे सुरू करतो तेव्हा आपल्याला खूप सुस्त आणि झोपेची भावना येऊ लागते, ज्यामुळे आपण एकाग्र होऊ शकत नाही.  म्हणून जेव्हा जेव्हा तुम्ही ध्यान करायला बसता तेव्हा प्रथम काहीतरी व्यायाम करा.  असे केल्याने आपल्या शरीरात रक्ताचे रक्ताभिसरण योग्य प्रकारे होईल आणि शरीरात थोडीशी उबदारता येईल, जेणेकरून झोपेचा नाश होईल. ध्यान दरम्यान अस्वस्थता पासून देखील आराम मिळेल.

 

वेळ निवडा

बर्‍याच वेळा आपण योग्य वेळी ध्यान करण्यास सक्षम नसतो. कारण आपण चुकीची वेळ निवडतो. सर्वकाळ ध्यान करणे ठीक नाही. ध्यान करण्यासाठी योग्य वेळ पहाटे 4 ते संध्याकाळी 4 या वेळेत आहे. यामागील कारण असे आहे की, यावेळी सूर्य आणि पृथ्वी यांच्यात 60 अंशांचा कोन तयार होतो. या काळात ध्यान केल्याने पीयूषग्रंथी अाणि शीर्षग्रंथीवर चांगला परिणाम होतो.  ज्यामुळे संपूर्ण मन ध्यानात गुंतले आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here