आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

प्रशिक्षकाविना पहिल्यांदाच योगा करताय तर या गोष्टीची आवश्यक काळजी घ्या अन्यथा…


 

आजकाल योग हा एक ट्रेंड बनला आहे. अाणि कितीतरी फायदे देणारा, योगा हा ट्रेन्ड का होऊ नये. पूर्वीचे लोक योग करण्यासाठी प्रशिक्षकांवर अवलंबून असत, परंतु आजकाल लोक सहजपणे यूट्यूब आणि ऑनलाईन व्हिडिओ पाहून योगा करण्यास सुरवात करतात.

अशा परिस्थितीत आपण प्रथमच योग करणार असाल तर काही गोष्टी लक्षात ठेवणे आवश्यक आहे जेणेकरुन योगाचा योग्य फायदा घेता येईल. चला तर मग प्रथम वेळी जाणून घ्या की योग करताना आपण कोणत्या गोष्टींची काळजी घेणे आवश्यक आहे.

योगा

आपल्या श्वासाची काळजी घ्या

योगामध्ये श्वास घेण्याची खूप महत्वाची भूमिका असते. जर तुम्ही प्रथमच योग करणार असाल तर तेही प्रशिक्षकाच्या मार्गदर्शनाविनाच असेल तर आसन करताना तुमच्या तोंडातून कधीही श्वास न घेण्याची काळजी घ्यावी लागेल. आसन करताना श्वास घेण्याकडे लक्ष द्या.

तुलना करू नका

योगा करताना व्हिडिओतील इन्स्ट्रक्टरशी स्वत: ची कधीही तुलना करु नका कारण तुमची आणि त्यांची पातळी आणि तयारी खूपच वेगळी आहे. सावकाश योगाचा अभ्यास करा.  योगाबरोबरच प्राणायाम आणि ध्यान देखील करा जेणेकरून तुम्ही स्वतःच्या नियंत्रणाखाली असाल.

 योगा

रिकाम्या पोटी करा योगा.

योग करण्यासाठी आपले पोट रिकामे राहणे खूप महत्वाचे आहे.  जर आपल्याला सकाळी वेळ मिळाला नसेल तर, योग आणि भोजन यांच्यामध्ये कमीतकमी 3 तासांचा फरक असल्याचे सुनिश्चित करा. योग करूनही अचानक खाऊन बसू नका. थोडा वेळ घ्या.

घट्ट कपडे नका घालू

योगा करताना खूप आरामदायक सैल कपडे घाला. घट्ट कपडे परिधान केल्याने शरीराच्या स्नायूंमध्ये ताणण्याची आणि उबळ होण्याच्या समस्येसह कपडे फाडण्याची भीती देखील होते आणि आपण आपले लक्ष पूर्णपणे योगावर केंद्रित करू शकत नाही.

(या लेखात दिलेल्या माहितीवर आम्ही दावा करीत नाही की ही पूर्णपणे सत्य आणि अचूक आहे. त्यांचा अवलंब करण्यापूर्वी, कृपया संबंधित क्षेत्रातील तज्ञाचा सल्ला घ्या.)

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे हि वाचा… महाभारतातील या योद्धा आजून जिवंत आहे.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here