आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

‘या’ मसाला कारखान्यात केवळ महिलांनाच मिळतो रोजगार; 40 वर्षापासून सुरु आहे मसाल्याचा व्यवसाय


 

कर्नाटकातील चित्रदुर्ग जिल्ह्यात एक मसाला बनविणारी कंपनी आहे, ज्यामध्ये केवळ महिलाच काम करतात. महिलांची घरची परिस्थिती लक्षात घेता हा निर्णय घेण्यात आला आहे. 1979 मध्ये लक्ष्मकम्मा आणि थिप्पस्वामी यांनी मसाल्यांचा व्यवसाय सुरू केला.

मसाला

हा व्यवसाय केवळ 20 हजार रुपयांनी सुरू करण्यात आले होता. यासह, व्यवसाय वाढवून स्त्रियांची मदत करणे हे त्याचे उद्दीष्ट होते. या मसाल्याच्या कारखान्यात काम करणार्‍या काही महिला गेल्या 30 वर्षांपासून येथे काम करत आहेत.

नागराज कारखाना मालकाचा मुलगा म्हणतो की, महिला आयुष्यात खूप संघर्ष करतात. म्हणून त्यांनी या महिलांना घेण्याचे ठरविले. यासह, त्यांना असे आढळले की, एक कामगार म्हणून महिला खूप चांगल्या आहेत. यासह, त्याचे कौशल्यही इतरांपेक्षा अधिक आहे.

इतकेच नाही तर ते बर्‍याच गोष्टी वाया घालवित नाहीत आणि गोष्टी चांगल्या पद्धतीने कामे करतात.  येथे काम करणार्‍या बर्‍याच स्त्रिया सांगतात की, अशा नोकरीमुळे त्यांच्या आयुष्यातील बर्‍याच अडचणी सुलभ झाल्या आहेत.

 

मसाला

मसाल्याचा हा कारखाना हा आज देशभरात प्रसिध्द आहे. कोट्यवधींची उलाढाल होणार्‍या या व्यवसायात कारखाना मालक आणि महिलांचे प्रचंड मोठे योगदान आहे. या मसाला कारखान्यामुळेच महिलांचे जीवनमान बदलण्यास मदत झाली आहे.

पूर्वी हाताला काम नसणार्‍या महिला आज स्वावलंबी झाल्या आहेत. कारखान्यात केवळ महिला कामगार असणारा हा भारतातला बहुधा पहिलाच कारखाना असावा.

 

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे हि वाचा… महाभारतातील या योद्धा आजून जिवंत आहे.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here