आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

हॉलीवूड बॉलीवुडशिवाय ‘या’ आहेत जगातल्या टॉप टेन फिल्म इंडस्ट्री: चित्रपटसृष्टीत आहे बोलबाला.


 

असे म्हणतात की 9 व्या शतकापासून जगामध्ये चित्रपट निर्मितीची प्रक्रिया सुरू झाली. अशा परिस्थितीत 20 व्या शतकात चित्रपटसृष्टीने बरेच काही विकसित केले असेल तर ते चुकीचे ठरणार नाही. चित्रपट हे करमणुकीचे साधन असले तरी बर्‍याच अंशी याचा त्याचा परिणाम समाजावरही होतो.

चांगल्या सेवा दिल्याबद्दल लोकांचे कौतुक केले जाते आणि चित्रपट युगानुयुगे लक्षात राहतो. जवळजवळ सर्व देशांमध्ये चित्रपटांना प्राधान्य दिले जाते. त्यासाठी सर्वत्र एक संस्था स्थापन केली गेली आहे. एकट्या भारतात 10 हून अधिक चित्रपट मंडळे आहेत.  आज आपण जगातील 10 सर्वोत्कृष्ट फिल्म बोर्डांबद्दल माहिती पाहू.

 फिल्म

1) हॉलीवुड (Hollywood)

हे अमेरिकेचे फिल्म बोर्ड आहे. हे नाव कॅलिफोर्नियाच्या लॉस एंजेलिसमधील एका जिल्ह्याचे नाव देण्यात आले आहे.  हॉलीवूडची स्थापना 1903 मध्ये झाली होती. त्याच वेळी, 1908 मध्ये त्याचा ‘काउंट ऑफ मोंटे क्रिस्टो’ हा पहिला चित्रपट प्रदर्शित झाला. हॉलीवूड आज जगातील सर्वाधिक कमाई करणारा फिल्म बोर्ड आहे. सायन्स फिक्शन आणि अ‍ॅक्शन चित्रपटामुळे जगभरात त्याची धाक आहे.

2) सिनेमा ऑफ चाइना (Cinema of China)

चिनी सिनेमा ही जगातील सर्वात जुनी फिल्म संस्था मानली जाते. त्याची सुरुवात 1896 मध्ये झाली. सन 1905 मध्ये ‘डिंगुजन माउंटन’ हा पहिला चित्रपट बनला होता. 1930 चे दशक सुवर्ण कालखंड म्हणतात. यावर्षी या उद्योगात अनेक बदल दिसले. 2016 च्या आकडेवारीनुसार, चीनकडे 41 हजाराहून अधिक चित्रपट पडदे आहेत. चिनी चित्रपटात बनविलेले चित्रपट जगभरात प्रसिद्ध आहेत. आज हा सिनेमा हॉलीवूडला स्पर्धा देत आहे.

3) बॉलीवुड (Bollywood)

कमाईच्या बाबतीत बॉलिवूड तिसर्‍या स्थानावर आहे, परंतु चित्रपट निर्मितीच्या बाबतीत तो पहिल्या क्रमांकावर आहे.  एका वर्षात बॉलिवूडमध्ये सर्व चित्रपटसृष्टीपेक्षा जास्त चित्रपट निर्माण होतात. याची स्थापना 1900 च्या सुमारास झाली. त्याचवेळी 1913 मध्ये राजा राजा हरिश्चंद्र हा पहिला चित्रपट प्रदर्शित झाला. हा एक आवाज नसलेला चित्रपट होता. बॉलिवूडचा पहिला बोललेला चित्रपट ‘आलम आरा’ होता. हिंदी चित्रपटसृष्टीने त्याच्या 100 वर्षात खूप विकास केला. आपण याचा अंदाज लावू शकता की आज बर्‍याच देशांमधील कलाकार येथे कार्यरत आहेत.

4)सिनेमा ऑफ जापान (Cinema of Japan)

आधुनिकीकरणाच्या बाबतीत जपान देशाला तोडच नाही.  त्याचबरोबर फिल्म बोर्डही चांगली कामगिरी करत आहे.  जपानचा सिनेमा हा जगातील सर्वात जुना आणि सर्वात मोठा चित्रपट उद्योग आहे. चित्रपट निर्मितीच्या बाबतीत हा जगातील चौथा मोठा उद्योग आहे. जपानमध्ये 1897 पासून चित्रपट बनविण्यास सुरुवात झाली. जपानने चार वेळा सर्वोत्कृष्ट आंतरराष्ट्रीय वैशिष्ट्य चित्रपटाचा पुरस्कार जिंकला आहे.

5) सिनेमा ऑफ द यूनाइटेड किंगडम (Cinema of the United Kingdom)

युनायटेड किंगडम हा 20 व्या शतकातील सर्वोत्कृष्ट चित्रपट उद्योगांपैकी एक आहे. 1940 हा ब्रिटिश सिनेमाचा सुवर्णकाळ मानला जातो. यावेळी, बर्‍याच चित्रपट आणि कलाकारांनी जगभर आपली कीर्ती जिंकली. ब्रिटीश सिनेमाने जगाला ‘हॅरी पॉटर’ आणि ‘जेम्स बाँड’ सारखे चित्रपट दिले. त्याचबरोबर हे दोन्ही चित्रपट ब्रिटिश सिनेमाच्या सर्वाधिक कमाई करणार्‍या चित्रांपैकी आहेत. तथापि, येथे एक संभ्रम देखील आहे. हा हॉलिवूडशी संबंधित आहे, कारण त्याचे अनेक कलाकार हॉलिवूडसाठी काम करतात आणि बरीच प्रसिद्धी मिळविली आहे.

6) सिनेमा ऑफ साउथ कोरिया (Cinema of South Korea)

दक्षिण कोरिया वर्ष 1945 पासून चित्रपट बनवित आहे. 20 वे शतक दक्षिण कोरियासाठी चांगले मानले जाते. यावेळी इंडस्ट्रीने ‘द हाऊसमेड’ सारखे चित्रपट दिले. गेल्या दोन दशकांत या संस्थेने बरीच प्रगती केली आहे. याचा परिणाम म्हणून इथले कलाकार हॉलिवूड चित्रपटांमध्येही दिसू लागले आहेत.

7)सिनेमा ऑफ फ्रांस (Cinema of France)

फ्रान्स सिनेमा हा जगातील सर्वात मोठ्या फिल्म इंडस्ट्री पैकी एक आहे. सुरुवातीच्या काळात या उद्योगास बर्‍याच अडचणींचा सामना करावा लागला, परंतु नंतर सरकारच्या पाठिंब्याने त्याने स्वत: ची स्थापना केली. जगभरातील कलाकार येथेही काम करतात. फ्रान्समधील पॅरिस हॉलमध्ये सिनेमा हॉलची घनता सर्वाधिक आहे.  2018 मध्ये या उद्योगाने 258 वैशिष्ट्यीकृत चित्रपटांची निर्मिती केली. पहिला चित्रपट 1895 मध्ये बनविला होता.

8) सिनेमा ऑफ जर्मनी (Cinema of Germany)

जर्मनीमधील चित्रपटाचा इतिहास खूप जुना आहे.  इथले चित्रपट जगभर प्रसिद्ध होते. अगदी हिटलरनेही याचा फायदा घेतला. हिटलरने नाझीवादवर एक चित्रपट बनविला. तथापि, जर्मनी सिनेमाला 1895 मध्ये सुरवात झाली आणि ‘बार्बरा’ आणि ‘द अमेरिकन फ्रेंड’ इथल्या प्रमुख चित्रपटांपैकी एक आहे.

फिल्म

9) सिनेमा ऑफ नाइजीरिया (Cinema of Nigeria, Nollywood)

नायजेरियन सिनेमा नालीवूड म्हणूनही ओळखला जातो. याची सुरुवात 19व्या शतकाच्या उत्तरार्धातदेखील झाली आणि त्याचे चार भाग झाले. औपनिवेशिक युग, सुवर्णकाळ, व्हिडिओ फिल्म आणि न्यू नायजेरिया सिनेमा. नायजेरियात बनलेला ‘पॅलाव्हर’ पहिला फीचर फिल्म 1926 मध्ये प्रदर्शित झाला.  त्याच वेळी, पहिला रंगीत चित्रपट नायजेरियात 1957 मध्ये प्रदर्शित झाला. सर्वाधिक कमाई करणार्‍या चित्रपटांमध्ये ‘अजॅस्को’ आणि ‘मोसबलातान’ आहे. येथे मोठ्या प्रमाणात चित्रपटांची निर्मिती देखील होते.

10) सिनेमा ऑफ सिंगापुर (Cinema of Singapore)

सिंगापूर चित्रपट जगात 1965 पासून अस्तित्त्वात आहे, परंतु याचा 1990 पासून पुनर्जन्म झाला असे मानतो. पहिला चित्रपट 1992 मध्ये ‘मीडियम रेयर’ होता. या चित्रपटात बरीच रक्कम गुंतवली गेली, पण बॉक्स ऑफिसवर ती यशस्वी होऊ शकली नाही. यानंतर 1995 मध्ये ‘बुगिस स्ट्रीट’ आला. यापासून बऱ्यापैकी पैसा मिळाला. 2005 पासून उद्योगात कमाईच्या बाबतीत लक्षणीय वाढ झाली आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

तुम्हाला हे हि आवडेल – कथा मुरारबाजी देशपांडेच्या शोर्याची…!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here