आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

ड्रीम डेब्यू: पदार्पणाच्या सामन्यात धारधार गोलंदाजीने हॅट्ट्रिक घेणारे हे आहेत पाच गोलंदाज…!


 

आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये एक काळ असा होता की फलंदाजांपेक्षा गोलंदाजांचे वर्चस्व जास्त होते. परंतु आधुनिक क्रिकेटमध्ये असे दिसते की जणू पूर्वीच्या गोलंदाजांमधील जे कौशल्य गोलंदाजमध्ये होते ते सध्याच्या गोलंदाजांमध्ये नाहीत. जर आपण 80-90 च्या दशकात पाहिले तर कार्टली ऍम्ब्रोस, माल्कम मार्शल, वसीम अक्रम, इम्रान खान, ग्लेन मॅकग्रा आणि रिचर्ड हेडली यासारख्या उल्लेखनीय प्रतिभेचे बरेच दिग्गज गोलंदाज जागतिक क्रिकेटमध्ये राज केले.

 गोलंदाज

new google

पण आजच्या काळात असे गोलंदाज फार कमी आहेत. सामना खेळण्यापूर्वी फलंदाजांमध्ये भीतीचे वातावरण होते. कदाचित सर्वात मोठे कारण म्हणजे जुन्या नियमांमध्ये शिथिलता आणि नवीन नियमांमध्ये अधिक कडकपणा. हेच कारण आहे की, क्रिकेटच्या तीनही स्वरूपातील बहुतेक विक्रम फलंदाजांच्या नावे आहेत. अश्या काही गोलंदाजांची नोंद आहेत जी चाहत्यांना लक्षात ठेवायला आवडतात. त्यापैकी एक विक्रम गोलंदाजाने घेतलेली हॅटट्रिक आहे.

आंतरराष्ट्रीय स्तरावर सामन्यादरम्यान हॅट्ट्रिक घेणे प्रत्येक गोलंदाजाचे स्वप्न असते. परंतु असे बरेच काही गोलंदाज आहेत जे आपल्या कारकीर्दीत हे स्वप्न पूर्ण करु शकतात. गोलंदाजांच्या सर्वोच्च कामगिरीमध्ये हॅट्रिकची गणना केली जाते.  परंतु जर एखाद्या गोलंदाजने पदार्पणाच्या सामन्यात हॅटट्रिक घेतली तर ते त्याच्यासाठी सोने पे सुहागा ठरते. आजच्या लेखात आम्ही आपल्याशी अशाच 5 गोलंदाजांविषयी बोलणार आहोत ज्यांनी पदार्पण सामन्यात हॅटट्रिक दाखविली आहे.

डॅमियन फ्लेमिंग

ऑस्ट्रेलियन वेगवान गोलंदाज डॅमियन फ्लेमिंगने आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये कसोटी पदार्पणाच्या पहिल्या सामन्यात हॅटट्रिक घेत विक्रम केला. 1994- 95 मध्ये याच भूमीवर डॅमियनने पाकिस्तानविरुद्ध ही हॅटट्रिक घेतली. त्यावेळी डॅमियनने आपल्या प्राणघातक गोलंदाजीमुळे पाकिस्तानच्या फलंदाजांना त्रास दिला होता.

 

पाकिस्तानचा फलंदाज आमिर मलिक हा डॅमियनने पहिला बळी ठरला. दुसरा बळी पाकिस्तानचा माजी कर्णधार इंझमाम-उल-हक होता आणि शेवटी सलीम मलिकला आऊटस्विंगवर बाद करत हॅट्ट्रिक घेतली आणि ड्रीम डेब्यू बनवले.

तैजुल इस्लाम

गोलंदाज

बांगलादेशचा युवा गोलंदाज तैजुल इस्लाम आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधील पदार्पणातील एकदिवसीय सामन्यात हॅटट्रिक करणारा जगातील पहिला गोलंदाज आहे.  तैझुलने वर्ष 2014 मध्ये हा पराक्रम केला होता. याआधी एकदिवसीय सामन्यात सर्वात वेगवान हॅटट्रिक घेण्याचा विक्रम पाकिस्तानच्या जलालुद्दीच्या नावावर होता.

जलालुद्दीनने 1982 मध्ये ऑस्ट्रेलियाविरुद्धच्या दुसर्‍या एकदिवसीय सामन्यात हा पराक्रम केला होता. विशेष म्हणजे एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये हॅटट्रिक करणारा तो पहिला गोलंदाज होता. तैजुलने 27 व्या षटकातील शेवटच्या चेंडूवर तिनाशे प्यानगाराच्या रुपात पहिली विकेट घेतली. यानंतर जॉन निंबू आणि तेंडई चतारा यांनी 29 व्या षटकातील पहिल्या दोन चेंडूंवर बाद करत इतिहास रचला.  तैजुलने त्याच्या सात षटकांत केवळ 11 धावा दिल्या आणि चार विकेट्स घेतल्या.

एकदिवसीय मालिकेत हॅटट्रिक करणारा तो चौथा बांगलादेशी आणि एकूणच 45 वा खेळाडू  आहे.

शहान मधुशंका

डेब्यू सामन्यात हॅटट्रिक साधणारा श्रीलंकेचा शहान मधुशंका आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधील श्रीलंकेचा जगातील दुसरा आणि चौथा गोलंदाज आहे. मधुशंकाला 27 जुलै 2018 रोजी बांगलादेशविरुद्ध पदार्पण करण्याची संधी मिळाली.  सामन्याच्या 39 व्या षटकातील शेवटच्या दोन चेंडूंत मधूशंकाने महमुदुल्ला, आणि मशराफी मुर्तझाला बाद केले.

 

त्यानंतर जेव्हा 41 व्या षटकात तो गोलंदाजीला आला तेव्हा त्याने षटकाच्या पहिल्या चेंडूवर रुबेल हुसेनची विकेट घेतली. अशाप्रकारे मधुशंकाने तिची हॅटट्रिक नोंदविली. सामन्यात मधुशंकाने 6.1 षटकांत 26 धावा देऊन तीन गडी बाद केले.

गोलंदाज

वानिदू हसरंगा

श्रीलंकेचा गोलंदाज वानिदू हसरंगा आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये एकदिवसीय सामन्यात हॅटट्रिक घेणारा श्रीलंकेचा पहिला आणि तिसरा गोलंदाज आहे. 2 जुलै 2017 रोजी हसरंगाने झिम्बाब्वेविरुद्ध पहिला एकदिवसीय सामना खेळला होता.  पहिल्याच सामन्यात हसरंगाने शानदार कामगिरी करत हॅटट्रिक केली होती.

हसरंगाने तिसर्‍या षटकात ही हॅटट्रिक घेतली.  ज्यामध्ये त्याने मॅल्कम वालर, डोनाल्ड तिरिपानो आणि तेंडई चताराला बाद करून झिम्बाब्वेची फळी कापून काढली. या सामन्यात झिम्बाब्वेचा संघ 155 धावांवर गारद झाला आणि श्रीलंकेने हा सामना 7 गडी राखून जिंकला.

कांगिसो रबाडा

दक्षिण आफ्रिका संघाचा वेगवान गोलंदाज कांगिसो रबाडा हा जागतिक क्रिकेटमध्ये अव्वल क्रमांकाचा गोलंदाज आहे.  रबाडाने पदार्पणातील एकदिवसीय सामन्यात हॅटट्रिकने आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये खळबळ उडविली. रबाडाने बांगलादेशविरुद्ध 10 जुलै 2015 रोजी ढाकाच्या मैदानावर एकदिवसीय सामन्यात पदार्पण केला होता.

रबाडाने सामन्याच्या चौथ्या षटकातील शेवट तीन चेंडूंतून बांगलादेशच्या 3 फलंदाजांना बाद केले आणि हॅटट्रिक मिळविली. त्याच्या या हॅटट्रिकमध्ये तमीम इक्बाल, लिट्टन दास आणि महमूदुल्ला या विकेट्सचा समावेश आहे. या सामन्यात रबाडाने 8 षटकांत केवळ 16 धावा देत 6 विकेट्स घेतल्या.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here