आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

बॉलीवूडला ब्लॉकबस्टर चित्रपट देणाऱ्या या अभिनेत्रीने नाकारला होता दादासाहेब फाळके पुरस्कार …!


एक काळ असा होता की सुचित्रा सेन बंगाली आणि हिंदी चित्रपटसृष्टीतील सर्वोच्च अभिनेत्री असायची. या अभिनेत्रीने आपल्या दमदार अभिनयाने सर्वांना प्रभावित केले. लग्नाच्या पाच वर्षानंतर चित्रपटांमध्ये करिअरची सुरुवात करणार्‍या सुचित्रा सेन यांनी अनेक ब्लॉकबस्टर चित्रपट दिले. सुचित्रा सेन यांचा जन्म 6 एप्रिल 1931 रोजी बांगलादेशात झाला होता.

अभिनेत्री

सुचित्रा सेनचे खरे नाव रोमा दासगुप्त. त्यांनी बॉलिवूडमधील अनेक कलाकारांसोबत काम केले आहे आणि आपल्या अभिनयापासून स्वत: ला वेगळे केले आहे. सुचित्रा सेनने तिच्या सौंदर्य आणि दमदार कामगिरीमुळे कोट्यावधी हृदयांवर राज्य केले. त्या एक उत्कृष्ट अभिनेत्री असण्याव्यतिरिक्त बर्‍यापैकी स्वाभिमानी असल्याचेही म्हटले जात होते.

new google

सुचित्रा सेन यांचे वडील पबना महानगर पालिकेत स्वच्छता अधिकारी या पदावर नियुक्त होते.  त्यांचे आजोबा रजनीकांत सेन हे एक प्रसिद्ध कवी होते. 1947  मध्ये झालेल्या फाळणीच्या वेळी त्यांच्या कुटुंबीयांना बरीच अडचणींना सामोरे जावे लागले.  श्रीमंत उद्योगपती आदिनाथ सेन यांचा मुलगा दिबानाथ सेन याच्याशी त्यांचे लग्न अवघ्या 15 व्या वर्षी झाले.

सुचित्रा सेन यांना लहानपणापासूनच कलेची फार आवड होती.  शाळेच्या काळातही ती नाटकांमध्ये बरीच भाग घ्यायची.  आजोबा कवी असल्याने सुमित्रालाही त्यांच्याकडून खूप मदत मिळाली. तथापि, त्याची फिल्मी कारकीर्द फारशी चांगली सुरुवात झाली नव्हती.  त्यांनी आपल्या फिल्मी करिअरची सुरुवात बंगाली चित्रपटांमधून केली. त्यांनी प्रथम ‘शेष कोथाय’ नावाच्या चित्रपटात काम केले.  दुर्दैवाने, हा चित्रपट कधीही थिएटरमध्ये प्रदर्शित झाला नाही.

अभिनेत्री

सुचित्रा सेन यांनी हिंदी सिनेसृष्टीत आपल्या करिअरची सुरुवात विमल रॉय यांच्या ‘देवदास’ या चित्रपटाने केली होती. 1955 मध्ये, ती दिलीप कुमार यासोबत मुख्य भूमिकेत दिसली, जे की हिंदी चित्रपटसृष्टीतील एक सर्वात मोठा अभिनेता. तिची पारोची व्यक्तिरेखा प्रेक्षकांना खूप आवडली, त्याचप्रमाणे त्याच्या अभिनयाला समीक्षकांकडूनही चांगला प्रतिसाद मिळाला.

सुचित्रा सेन यांना या चित्रपटाच्या अभिनयासाठी सर्वोत्कृष्ट अभिनेत्रीचा फिल्मफेअर पुरस्कार जाहीर झाला.  सुचित्रा सेनने तिच्या चित्रपटाच्या कारकिर्दीत फक्त सात हिंदी चित्रपटांत भूमिका केल्या आहेत. देवदास नंतर त्यांचा सर्वात लोकप्रिय चित्रपट होता ‘आंधी’. या चित्रपटात तिच्या व्यक्तिरेखेची भूमिका साकारलेली भारताची पहिली महिला पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांच्या आयुष्याशी अगदी जुळणारी आहे.

सुचित्राने मोठ्या चित्रपट निर्मात्यांसोबत काम करण्याची ऑफर नाकारली. सुचित्राने राज कपूर यांच्या चित्रपटात अभिनय करण्याचा प्रस्ताव नाकारला, कारण राज कपूर यांचे गुडघे टेकून फूल देण्याची पद्धत त्यांना आवडली नव्हती. इतकेच नव्हे तर 2005 मध्ये त्यांनी दादासाहेब फाळके पुरस्काराचा प्रस्ताव फेटाळून लावला.

सुचित्रा सेन यांची कारकीर्द खूप चांगली चालली होती.  पण जेव्हा त्यांचा ‘प्रोनॉय पाशा’ हा चित्रपट फ्लॉप ठरला तेव्हा त्यांना धक्का बसला.  त्याच वेळी चित्रपटसृष्टीला निरोप देण्याचे त्याने मनापासून तयार केले. याच प्रकरणात त्यांनी राजेश खन्नासमवेत ‘नटी विनोदिनी’ हा चित्रपट सोडला. नंतर हा चित्रपटही बनलेला नव्हता.

अभिनेत्री

1978 साली सुचित्रा सेन चित्रपटसृष्टीतून पूर्णपणे गायब झाली. फिल्म इंडस्ट्रीला निरोप दिल्यानंतर सुचित्रा सेन यांना  2005 साली दादासाहेब फाळके पुरस्कार देण्याचा निर्णय घेण्यात आला. बक्षीस वितरण सोहळ्यात सुचितलाच माहिती दिली गेली नाही. ती म्हणाली की मला पुन्हा लाइमलाइटमध्ये यायचे नाही. ‘तुम्हाला हा पुरस्कार मला द्यायचा असेल तर घरी येऊन द्या.’  सुचित्रा यांच्या वक्तव्याचा असाच परिणाम झाला की नंतर हा पुरस्कार त्यांना देण्यात आला नाही.

 

सुचित्रा सेन यांचे निधन 82 वर्षी झाले. 24 डिसेंबर 2013 रोजी फुफ्फुसाच्या संसर्गामुळे त्याला रुग्णालयात दाखल केले गेले.  उपचारानंतर जानेवारीच्या पहिल्या आठवड्यात ती जवळजवळ बरे झाली.  पण 17 जानेवारी 2014 च्या दिवशी अचानक त्याला हृदयविकाराचा झटका आला आणि यासह एका महान कलाकाराने या जगाला निरोप दिला.

 

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

तुम्हाला हे सुद्धा वाचायला आवडेल. = अस्सल  हापूस आंबा कसा ओळखायचा?

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here