आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

३ वर्ष पाकिस्तानच्या जेलमध्ये कैद असलेल्या या अभिनेत्याने वयाच्या ५० व्या वर्षी हिट चित्रपट दिले होते….!


सिनेमाच्या जगात असे अनेक कलाकार आले आहेत, ज्यांचे अभिनयाला लोक दाद देतात. आजच्या पिढीला पूर्वीच्या काळातील अभिनेते आणि अभिनेत्रींबद्दल फारच कमी माहिती आहे. ज्यांनी अभिनयाचा अभ्यास केला आहे त्यांनी जुन्या कलाकारांचे चित्रपट नक्कीच बघायला हवेत. आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका उत्कृष्ट अभिनेत्याबद्दल सांगणार आहोत, प्रेक्षक त्याची कामगिरी पाहून नक्कीच टाळी वाजवती. त्यांनी  पडद्यावर वडील, आजोबा, काका, मित्र, नोकर या प्रत्येक पात्राची भूमिका साकारली आणि प्रेक्षकांच्या हृदयात एक खास स्थान कोरले.

 चित्रपट

आज आम्ही आपल्याला अभिनेता एके हंगल बद्दल सांगणार आहोत. एके हंगल यांनी एकापेक्षा जास्त हिट चित्रपट दिले, परंतु आयुष्याच्या शेवटच्या दिवसांत तो पै-पै ला मोहताज झाले.  चला तर मग जाणून घेऊया एके हंगल आणि त्याच्याशी संबंधित काही खास गोष्टींबद्दल …

new google

असे बरेच लोक असतील ज्यांना कदाचित अभिनेता एके हंगल नावाच्या नावाने ओळखले नसेल, तर तुम्हाला आठवण करुन द्यावी की ‘शोले’ चित्रपटाचा प्रसिद्ध संवाद ‘इतना सन्नाटा क्यों है भाई’ हा आहे. आजही हा संवाद लोक बर्‍याचदा बोलतात पण ‘शोले’ चित्रपटात हा संवाद अभिनेता एके हंगल यांनी रहीम चाचाच्या भूमिकेत बोलले होते.  हंगल साहेब यांचे पूर्ण नाव अवतार किशन हंगल होते. काश्मिरी पंडित कुटुंबात जन्म. त्यांचे बालपण पाकिस्तानच्या पेशावरमध्ये गेले.

 

चित्रपटांमध्ये दिसण्यापूर्वी एके हंगल हे स्वातंत्र्यसेनानी होते. 1929 ते 1947 पर्यंत हंगलसाहेब स्वातंत्र्यासाठी लढले.  मार्क्सवादी असल्याने त्यांना तीन वर्षे कराचीमध्ये तुरुंगवास भोगावा लागला. 1949 मध्ये तुरुंगातून सुटल्यानंतर, हंगल आपल्या संपूर्ण कुटुंबासह मुंबईला गेले. अभिनेता पेशावरमध्ये थिएटर करायचा, त्याला अभिनयाची आवड होती.  मुंबईत आल्यानंतर त्यांनी चित्रपटांमध्ये काम करण्याचा विचार केला.

ए के हंगल यांनी वयाच्या 50 व्या वर्षी फिल्मी करिअरला सुरुवात केली. 1966 मध्ये प्रदर्शित झालेला बासू भट्टाचार्य यांचा ‘तीसरी कसम’ हा पहिला चित्रपट होता.  70, 80 आणि 90 च्या दशकात त्यांनी बरेच चित्रपट केले.  हंगल साहेबांनी इतकी चमकदार भूमिका केली की ते प्रत्येक पात्रात फिट बसतील. एके हंगल यांनी सुपरस्टार राजेश खन्ना यांच्या सोबत 16 चित्रपटांमध्ये काम केले. याशिवाय अनेक बड्या कलाकारांसह त्यांनी चित्रपटांमध्येही काम केले.

असे म्हणतात की, शिवसेनाप्रमुख बाळासाहेब ठाकरे यांनी 1993 साली एके हंगलच्या चित्रपटांवर बंदी घातली होती.  बाळ ठाकरे यांना अभिनेताने पाकिस्तानच्या राष्ट्रीय दिवसात सहभागी होण्यास आवडले नाही. यामुळे त्याच्या चित्रपटांच्या प्रदर्शनावर बंदी घालण्यात आली. ए के हंगलने हीर रांझा, नमक हराम, शौकीन, आईना, अर्जुन, अांधी, तपस्या, कोरा पेपर्स, बाबर्ची, चुपा रुस्तम, बालिका बधू, गुड्डी, नरम गरम अशा चित्रपटांतून अभिनय केला.

चित्रपट

2006 मध्ये सिनेमातील योगदानाबद्दल त्यांना पद्मभूषण पुरस्काराने गौरविण्यात आले. इतके चित्रपट केले आणि गौरव मिळालेला अभिनेता एके हंगल आपल्या आयुष्याच्या शेवटी खूप वाईट दिवस पाहावे लागले.  हंगल साहेब वयाच्या 95 व्या वर्षी मुलासमवेत अवशेषांसारख्या घरात राहत होते.  एक काळ असा होता की अभिनेता एके हंगलची प्रकृती इतकी बिकट झाली होती की त्याच्याकडे औषधे आणि वैद्यकीय बिले भरण्यासाठी पैसे नव्हते.

त्यानंतर हा अभिनेता त्याच्या घराच्या बाथरूममध्ये घसरुन पडला, त्यानंतर त्याने मांडीचे हाड मोडले आणि पाठीमागे दुखापत झाली.  शस्त्रक्रियेसाठी त्याला रुग्णालयात नेण्यात आले पण श्वासोच्छवासामुळे शस्त्रक्रिया होऊ शकली नाहीत.  प्रकृती अधिकच खराब होत राहिली आणि मग हंगल साहेबांना लाइफ सपोर्ट सिस्टमवर टाकण्यात आले.  हळू हळू त्याच्या फुफ्फुसांचे कार्य थांबले आणि 26 ऑगस्ट 2012 रोजी वयाच्या 98 व्या वर्षी हंगल साहेबांनी या जगाला निरोप दिला.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

तुम्हाला हे सुद्धा वाचायला आवडेल. = अस्सल  हापूस आंबा कसा ओळखायचा?

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here