आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

ऐकावे ते नवलच! जमिनीची गुणवत्ता तपासण्यासाठी जमिनीत गाडला जातोय सुती कपडा


 

शेतकर्‍यांसाठी मातीची गुणवत्ता अत्यंत महत्त्वाची आहे. जगभरात मातीची गुणवत्ता तपासण्याचे बरेच मार्ग आहेत.  जगभरातील शास्त्रज्ञ आणि शेतकरी मातीची गुणवत्ता तपासण्यासाठी वेगवेगळे प्रयोग करतात. बरेच तज्ञ प्रयोगशाळेतील मातीची चाचणी करतात, तर काहीजण शेतातच त्याची गुणवत्ता तपासतात.

जमिन

new google

ऑस्ट्रेलिया-न्यूझीलंडमध्ये गुणवत्ता तपासण्याचा अनोखा मार्ग

ऑस्ट्रेलिया आणि न्यूझीलंडमध्ये जमिनीची गुणवत्ता   तपासण्यासाठी एक अनोखी पद्धत अवलंबली गेली आहे.  या देशांमधील शेतकरी मातीमध्ये सूती कापड टाकून मातीची गुणवत्ता तपासत आहेत. ही पद्धत मोठ्या प्रमाणात अचूक असल्याचे आढळले आहे. ही पद्धत राष्ट्रीय स्तरावर वापरली जात आहे.

ही पद्धत कशी कार्य करते

सिटीझन सायन्स प्रोजेक्ट अंतर्गत शेतकर्‍यांना शेतात दफन करण्यासाठी कापसाचे कपडे दिले जात आहेत.  सुती कपड्यांसह दोघांनाही किती नुकसान झाले आहे याची तुलना करण्यासाठी त्यांना टी-बॅग देखील देण्यात आल्या आहेत. जेव्हा शेतकरी मातीमध्ये कापडाला दफन करतो, तेव्हा आठवड्यातून किंवा महिन्यानंतर हे कापड नष्ट झाल्याचे दिसून येते. त्यानंतर, डिजिटल-विश्लेषित विश्लेषण मातीची गुणवत्ता आणि ते किती सुपीक आहे हे दर्शवते.

जमिन

साखरेपासून बनवलं जातं सुती कापड

धागा किंवा कापूस हा साखरेपासून बनवला जातो. त्याला सेल्युलोज देखील म्हणतात. एक सूती कापड, जेव्हा तो जमिनीत बराच काळ राहतो, तेव्हा तो बॅक्टेरिया किंवा सूक्ष्मजंतूंसाठी अन्न तयार करतो. या संदर्भात स्कूल ऑफ एनवायरनमेंट सायन्सचे प्रोफेसर ऑलिव्हर नॉक्स म्हणाले की, सुरुवातीला आम्ही या प्रयोगात 50 शेतकर्‍यांचा समावेश केला.  आणि आता बर्‍याच शेतकर्‍यांनी ही पद्धत अवलंबली आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

तुम्हाला हे सुद्धा वाचायला आवडेल. = अस्सल  हापूस आंबा कसा ओळखायचा?

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here