आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

या पाच विक्रमांच्या बाबतीत पाकिस्तानी क्रिकेटपटू भारतीय खेळाडूंपेक्षा पुढे आहेत….!


 

भारतीय संघ नेहमीच फलंदाजीसाठी ओळखला जातो, तर पाकिस्तानमध्ये एकापेक्षा जास्त वेगवान गोलंदाज आहेत. गेल्या काही वर्षांत भारताची वेगवान गोलंदाजी सुधारली आहे आणि जगातील सर्व खेळपट्टीवर चमकदार कामगिरी करत आहे.  भारताची फलंदाजी पाकिस्तानपेक्षा चांगली मानली जाते, पण अनेक फलंदाजींच्या विक्रमामध्ये भारतीय खेळाडू पाकिस्तानच्या फलंदाजांच्या मागे आहेत. आज आम्ही तुम्हाला अशाच 5 विक्रमाबद्दल सांगणार आहोत.

 खेळाडू

प्रथम श्रेणी क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक शतके

आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक शतक ठोकण्याचा विक्रम सचिन तेंडुलकरच्या नावावर आहे, परंतु प्रथम श्रेणी क्रिकेटमध्ये तो कोठेही नाही. भारतासाठी प्रथम श्रेणी क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक शतकांचा विक्रम सचिन तेंडुलकर आणि सुनील गावस्कर यांच्या नावावर आहे. दोन्ही फलंदाजांनी 81-81 शतके केली आहेत.

झहीर अब्बासने पाकिस्तानकडून प्रथम श्रेणी क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक शतके ठोकली आहेत. त्याने 459 सामन्यात 108 शतके ठोकली. 1965-66 मध्ये त्याने पहिला प्रथम श्रेणी सामना खेळला. त्याने शेवटचा सामना 1986-87 मध्ये खेळला होता.  भारताकडून खेळणार्‍या चेतेश्वर पुजाराने सर्वाधिक 50 शतके केली आहेत.

कसोटी क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक धावसंख्या

कसोटी क्रिकेटमधील सर्वाधिक धावांच्या तुलनेत भारतीय फलंदाज पाकिस्तानच्या फलंदाजांच्या तुलनेत मागे आहेत.  भारतासाठी सर्वाधिक कसोटी धावा वीरेंद्र सेहवागच्या नावावर नोंदविण्यात आल्या आहेत. त्याने 2008 मध्ये चेन्नई येथे दक्षिण आफ्रिकेविरुद्ध 319 धावा केल्या. याशिवाय त्याने पाकिस्तानविरुद्ध 309 धावांची खेळीही केली.

पाकिस्तानकडून कसोटी क्रिकेटमधील सर्वाधिक धावा हनिफ मोहम्मदच्या नावावर आहेत. 1958 मध्ये वेस्ट इंडिजविरुद्ध त्याने 337 धावा केल्या. त्यावेळी कसोटी क्रिकेटमधील आशियाई फलंदाजाची ही सर्वोच्च धावसंख्या होती. करुण नायरनेही भारताकडून तिसरे शतक ठोकले आहे पण 303 धावा करुन तो नाबाद राहिला होता.

खेळाडू

एका डावात सर्वाधिक षटकार मारण्याचा विक्रम

कसोटी डावात सर्वाधिक षटकार मारण्याचा जागतिक विक्रम पाकिस्तानच्या फलंदाजाच्या नावावर आहे.  माजी संघाचा कर्णधार वसीम अक्रमने झिम्बाब्वेविरुद्ध 257 धावा केल्या होत्या.  या खेळीत त्याने त्याच्या फलंदाजीमध्ये 12 षटकार ठोकले होते. 1996 मध्ये त्याने हा पराक्रम केला आणि अजूनही विक्रम त्यांच्या नावावर आहे.

भारताकडून कसोटी डावात सर्वाधिक षटकार मारण्याचा विक्रम नवज्योतसिंग सिद्धूच्या नावावर आहे. 1994 मध्ये श्रीलंकेविरुद्ध त्याने 7 षटकार लगावले होते. हा विक्रम आजही कायम आहे. रोहित शर्माने कसोटी सामन्यात सर्वाधिक षटकार मारण्याचा विक्रम केला आहे, पण डावात तो असे करू शकलेला नाही.

वनडेत सर्वाधिक वेगवान शतक

एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये पाकिस्तानकडून वेगवान शतक ठोकण्याचा विक्रम शाहिद आफ्रिदीच्या नावावर आहे. 1996 मध्ये श्रीलंकेविरुद्ध त्याने 37 चेंडूत शतक ठोकले होते. त्यावेळी ते एकदिवसीय क्रिकेटमधील सर्वात वेगवान शतकदेखील होते.  त्याचा विक्रम कोरी अँडरसन आणि त्यानंतर एबी डिव्हिलियर्सने मोडला आहे.

खेळाडू

भारतीय संघासाठी एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये सर्वात वेगवान शतक ठोकण्याचा विक्रम विराट कोहलीच्या नावावर आहे.  विराटने 2013 मध्ये जयपूरमध्ये ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध 52 चेंडूत शतक ठोकले होते. रोहित शर्माने टी -20 आंतरराष्ट्रीय सामन्यात 35 चेंडूत शतक झळकावले पण एकदिवसीय सामन्यात तो हा पराक्रम करू शकला नाही.

एका षटकात सर्वाधिक धावा करण्याचा विक्रम

एकदिवसीय सामन्यात एका षटकात सर्वाधिक धावा काढण्याच्या बाबतीत भारतीय फलंदाज पाकिस्तानी फलंदाजांच्या मागे आहेत. वेस्ट इंडिजविरुद्ध भारतीय संघाकडून श्रेयस अय्यर आणि रिषभ पंत यांनी 31 धावा केल्या. डिसेंबर 2019 मध्ये विशाखापट्टणममध्ये हा सामना खेळला गेला. दोन्ही फलंदाजांनी हे काम रोस्टन चेसच्या षटकात केले.

पाकिस्तानकडून एका षटकात सर्वाधिक धावा करण्याचा विक्रम शाहिद आफ्रिदीच्या नावावर आहे.  2007 मध्ये श्रीलंकेविरुद्धच्या षटकात त्याने 32 धावा केल्या. त्याने मलिंगा बांदाराच्या षटकातील पहिल्या दोन चेंडूत चौकार ठोकला.  यानंतर आफ्रिदीने पुढच्या 4 चेंडूंमध्ये 4 षटकार ठोकले.  भारतीय फलंदाज अजूनही या विक्रमाच्या मागे आहेत.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

तुम्हाला हे सुद्धा वाचायला आवडेल. = अस्सल  हापूस आंबा कसा ओळखायचा?

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here