आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

अफगाणिस्तानमध्ये जन्मलेला हा भारतीय खेळाडू प्रेक्षकांच्या मागणीनुसार षटकार मारायचा…!


 

भारतीय क्रिकेट संघाने जागतिक क्रिकेटला अनेक नामवंत फलंदाज दिले. यातले काही खेळाडू हे निवृत्तीनंतर प्रशिक्षक,  समालोचक म्हणून कार्य करताना दिसतात. आपल्या कारकिर्दीत त्यांनी वेगळीच छाप खेळामध्ये टाकली होती. बर्‍याच खेळाडूंनी त्यांच्या सुंदर शॉट्सच्या जोरावर नाव कमावले, अनेकांनी असे रेकॉर्ड तयार केले आहेत की, चाहते पहातच राहतात, पण काहीही असो, कोणताही खेळाडू माजी भारतीय क्रिकेटपटू सलीम दुर्राणीशी बरोबरी करु नाही. तर आपण या लेखातील सलीम दुर्रानी यांच्या कारकिर्दीतील काही खास बाबींची आपण ओळख करुन घेऊया.

 

new google

भारतीय क्रिकेट संघाचा माजी अष्टपैलू खेळाडू सलीम दुराणी यांचा जन्म ११ डिसेंबर 1934 रोजी अफगाणिस्तानच्या काबुलमध्ये झाला. जेव्हा अफगाणिस्तानातून कराचीला गेले तेव्हा दुर्रानी एक वर्षाचेही नव्हते. पण त्यानंतर जेव्हा भारत आणि पाकिस्तानचे विभाजन झाले तेव्हा सलीम दुराणी भारतात आले.

खेळाडू

सलीम दुर्राणी भारतात आल्यानंतर 60-70 च्या दशकात भारताकडून क्रिकेट खेळले. जर तुम्हाला दुर्राणीबद्दल माहिती झाले असते तर ते तुम्ही ऐकलेच असेल, जेव्हा हा खेळाडू जेव्हा फलंदाजीसाठी मैदानात येत असे तेव्हा तो प्रेक्षकांच्या मागणीवर षटकार मारत असे. होय, डावखुरा फलंदाज प्रेक्षकांच्या म्हणण्यानुसार षटकार मारत. त्यांना त्याच्या खेळाबद्दल वेडे करायचे.

दुर्राणीने चाहत्यांच्या अंत: करणात अशी जागा निर्माण केली होती की, त्याच्याशिवाय हा सामना पाहणे चाहत्यांना आवडले नाही. याचे एक उदाहरण 1973 मध्ये पाहिले गेले. 1973 मध्ये इंग्लंड क्रिकेट संघ भारत दौर्‍यावर असताना कानपूर कसोटी सामन्यात दुर्राणीला प्लेइंग इलेव्हनमध्ये खेळण्याची संधी मिळाली नव्हती. यावर चाहत्यांना राग अनावर झाला आणि मैदानावर एकच घोषणा ऐकू आल्या, ‘नाो दुर्रानी नो टेस्ट’. तसेच क्रिकेट चाहत्यांनीही हा नारा लिहून आपल्या आवडत्या खेळाडूला पाठिंबा देताना पाहिले.

खेळाडू

प्रेक्षकांच्या मागणीनुसार षटकार मारणार्‍या सलीम दुर्राणीची क्रिकेट कारकीर्द कदाचित कमी राहिली असेल पण त्यांनी प्रेक्षकांचे खूप मनोरंजन केले. आज टी -20 स्वरूप क्रिकेट चाहत्यांसाठी आकर्षणाचे केंद्र आहे, पण त्या काळात दुर्रानी कसोटीतही स्फोटक फलंदाजी करून चाहत्यांना आकर्षित करायचे.

दुर्राणीने 1960 मध्ये ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध खेळत भारताच्या कसोटी संघात पदार्पण केले. हा डावखुरा खेळाडू आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट कारकीर्दीत भारताकडून 29 कसोटी सामने खेळला. यावेळी त्यांनी 25.04 च्या सरासरीने 1202 धावा केल्या. यावेळी त्यांनी 1 शतक आणि 7 अर्धशतकी खेळीसह 75 बळी घेतले.

 

स्थानिक क्रिकेटमध्ये दुर्राणी 170 प्रथम श्रेणी सामने खेळले आणि 33.37 च्या सरासरीने 8545  धावा केल्या आणि  484 विकेट्स त्यांच्या नावावर केले. त्याचबरोबर 3 लिस्ट ए सामन्यात 34 धावा केल्या आणि 4 बळी घेतले.

तुम्ही बरेच भारतीय खेळाडू चित्रपटात काम करताना पाहिले असतील. हा ट्रेंड नवीन नाही परंतु 1973 मध्ये क्रिकेटला निरोप घेतल्यानंतर दुर्राणीनेही चित्रपटात काम केले होते. क्रिकेट चाहत्यांमध्ये एक अत्यंत लोकप्रिय खेळाडू, दुर्राणी त्यावेळी सिनेमातल्या सौंदर्यासाठी ओळखल्या जाणार्‍या परवीन बॉबीसमवेत या चित्रपटात दिसले होते. या चित्रपटाचे नाव होते ‘चरित्र’. तथापि, दुर्रानीचा हा पहिला आणि एकमेव चित्रपट होता.

असे म्हणावे की, दुर्राणी यांना अर्जुन पुरस्काराने गौरविण्यात आले. 2011 मध्ये बीसीसीआयने त्यांना सीके नायडू लाइफटाइम अँचिव्हमेंट अवॉर्डनेही गौरविले होते. सलीम दुर्राणी, ज्याचे 85 वर्ष झाले आहेत त्यांना भारतीय क्रिकेटमध्ये दिलेले योगदान न विसरता येण्यासारखे आहे.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here