आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

तुम्ही पाहिला आहे का ७०० एकर परिसरात वसलेला हा भारतातला सर्वात मोठा किल्ला


 

भारताला ‘किल्ल्यांचा देश’ असे म्हटले गेले तर ते चुकीचे ठरणार नाही, कारण प्राचीन काळी राजांनी येथे एवढे किल्ले बांधली आहेत की त्यांची संख्या मोजता मोजता तुम्हाला  कंटाळा येईल.  ऐतिहासिक महत्त्व नसलेले भारतात असे कोणतेही राज्य नसेल. आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका किल्ल्याबद्दल सांगणार आहोत, ज्याला ‘भारताचा सर्वात मोठा गड’ म्हटले जाते.  त्याच्या बांधकामाची कहाणी देखील महाभारत काळाशी संबंधित आहे, ज्याबद्दल आपल्याला कदाचित माहिती नसेल.

चित्तोडगड

new google

या किल्ल्याचे नाव चित्तोडगड किल्ला आहे, जो भारतातील सर्वात मोठा किल्ला असल्याचे म्हटले जाते. हे राजस्थानच्या चित्तोडगडमध्ये आहे.  याला राजस्थानचा अभिमान आणि राजस्थानच्या सर्व किल्ल्यांचे प्रमुख असेही म्हणतात. 700 एकरांवर पसरलेल्या चित्तोडचा किल्ला 2013 मध्ये युनेस्कोच्या जागतिक वारसा म्हणून घोषित करण्यात आला.

या किल्ल्यावर वेगवेगळ्या काळात बर्‍याच राजांनी राज्य केले आहे. आठव्या शतकात, गुहिल राजघराण्याचा संस्थापक, राजा बाप्पा रावल, ज्याने मौर्य राजघराण्याचा शेवटचा शासक, मनमोरी याचा पराभव केला आणि किल्ला ताब्यात घेतला, त्याच्यावर राज्य केले. यानंतर परमारस ते सोलंकीस पर्यंतही यावर राज्य केले गेले. यामध्ये बर्‍याच परकीय हल्ल्यांचे साक्षीदार देखील होते, ज्यांच्या कथा इतिहासात अमर आहेत.

180 मीटर उंचीवर वसलेल्या या किल्ल्यावर अनेक ऐतिहासिक खांब, स्मारके आणि मंदिरे आहेत. विजय स्तंभाव्यतिरिक्त, तेथे एक जैन कीर्ती स्तंभ, 75 फूट उंच आहे, जो 14 व्या शतकात बांधला गेला होता. या जवळच महावीर स्वामींचे मंदिर आहे.  त्याच्या पुढे थोड्या पुढे नीलकंठ महादेवाचे मंदिर आहे, ज्याच्याबद्दल असे म्हणतात की भीमाने महादेवाची ही विशाल मूर्ती आपल्या हातात बांधली होती.

चित्तौडगड

या विशाल किल्ल्यात जाण्यासाठी अनेक दरवाजे आहेत.  हे सर्व पार करुन किल्ल्याच्या आत प्रवेश केला जाऊ शकतो.  पाडण पोळ, भैरव पोळ, हनुमान पोल, गणेश पोल, जोधला पोळ, लक्ष्मण पोल आणि राम पोल अशी या सात नावे आहेत.  पहिल्या गेटबद्दल असे सांगितले जाते की एकदा भयंकर युद्धात रक्ताची नदी वाहायला लागली, पादा (म्हशी) येथे वाहू लागला.  म्हणूनच या गेटला पदान पोळ असे नाव देण्यात आले. इथल्या प्रत्येक दरवाजाची एक वेगळी कहाणी आहे.

असे म्हटले जाते की, पुरातन काळात चित्तौडगड किल्ल्यात एक लाखाहून अधिक लोक राहत होते. या राजा-राणीपासून गुलाम-दासी आणि सैनिकांपर्यंतचे लोक होते. हा महान किल्ला देखील स्त्रियांसाठी एक प्रमुख स्थान मानला जातो.  इथला पहिला जौहर 13 व्या शतकात राजा रतनसिंहांच्या कारकिर्दीत अलाउद्दीन खिलजीच्या हल्ल्याच्या वेळी राणी पद्मिनीच्या नेतृत्वात होता. असे म्हणतात की राणी पद्मिनी आणि तिच्यासह 16 हजार दासींनी विक्ट्री स्तंभाजवळ जिवंत अग्नि समाधी घेतली.  या व्यतिरिक्त, राणी कर्णावती यांनी 16 व्या शतकात 13000 दहाव्यासह जौहर केले.

 काही वर्षानंतर, राणी फुलकनवार यांनी हजारो महिलांसह जौहर केला होता.  भारतीय इतिहासातील ही एक प्रमुख घटना आहे.

चित्तोडगड

हा किल्ला कोणी आणि कधी बांधला गेला याबद्दल काही माहिती नसली तरी काही इतिहासकारांचा असा विश्वास आहे की हा मौर्य राजा चित्रांगड मौर्य सातव्या शतकात बांधला गेला होता. त्याच्या बांधकामाविषयी एक कथा आहे की ती महाभारत काळात बांधली गेली होती. पौराणिक कथेनुसार एकदा भीमा मालमत्तेच्या शोधात बाहेर गेला होता, तेव्हा त्याला वाटेत एक योगी दिसला. भीमाने त्याच्याकडे चमत्कारी पारस दगडाची मागणी केली, त्यावर योगी म्हणाले की आपण पारस दगड देईन, परंतु त्यांना डोंगरावर रात्री एक किल्ला बांधावा लागेल. भीमाने त्यास सहमती दर्शविली आणि आपल्या भावासह मिळून किल्ला बांधण्यास सुरवात केली.

त्यांचे काम संपणार होते, गडाच्या दक्षिणेकडील बाजूला थोडेसे काम शिल्लक होते. येथे योगीला किल्ला वेगाने बांधलेला पाहून काळजी होती, कारण त्यानंतर तो पारस भीमाला दगड द्यायचा होता.  हे टाळण्यासाठी, त्याने एक निराकरण करण्याचा विचार केला आणि आपल्याबरोबर राहणार्‍या यतीला कोंबडीसारखे बांग देण्यास सांगितले, म्हणजे भीमाला समजले की ते पहाटेची वेळ झाली.  कुकडेश्वरनेही केले. कोंबड्याचा आवाज ऐकून आता भीमाला राग आला आणि त्याने जमिनीवर जोर लावला, ज्यामुळे तेथे मोठा खड्डा झाला. आज हा खड्डा अडी-लताब म्हणून ओळखला जातो.

 

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा..

सुरेश रैनाची धडाकेबाज खेळी; कोहली-रोहित च्या ‘या’ विक्रमाची केली बरोबरी! 

शिष्याने गुरुला हरविले: आयपीएलमध्ये दबंग दिल्ली कॅपिटल्स पुढे चेन्नई सुपरकिंग्ज झाली चीत

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here