आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

नाण्यांचा आकार गोल असण्यामागे हे कारण आहे. वाचा सविस्तर….


 

जगातील देशांमध्ये बर्‍याच प्रकारचे नाणी प्रचलित आहेत.  या नाण्यांमधील फरक वजन आणि मूल्याद्वारे निर्धारित केला जातो.  तथापि, सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे दशकांपूर्वी केवळ चौरस आणि मध्यम भोक असलेली नाणी प्रचलित होती, परंतु आता सर्व नाण्यांचा आकार गोलाकार झाला आहे. आज आम्ही आपल्याला या लेखाद्वारे नाण्यांचा इतिहास सांगू.

नाण्यां

new google

प्राचीन काळी भारतीय नाण्यांना कार्शपना, पान किंवा पुराण असे म्हणतात. सहाव्या शतकात ही नाणी भारताच्या महाजनपद मध्ये बनविली गेली. त्यामध्ये गंधारा, कुटाला, कुरु, पांचाळ, शाक्य, सुरसेना आणि सुरात यांचा समावेश आहे. या नाण्यांवर वेगवेगळ्या चिन्हं बनविल्या गेल्या आणि त्यांचे आकारही वेगळे होते. दक्षिणेत बनवलेल्या नाण्यांमध्ये बैलचे चिन्ह होते, दक्षिण पांचाळात बनवलेल्या नाण्यांवर स्वस्तिक आणि मगधच्या नाण्यांवर बरीच चिन्हे होती.

1950 मध्ये आपल्या देशातील एका रुपयाचे पहिले गोलाकार नाणी आली. यानंतर 2010 मध्ये राष्ट्रकुल क्रीडा स्पर्धेदरम्यान 2 आणि 5 रुपयांच्या नाण्या दिल्या. या नाण्यांमध्ये एकीकडे राष्ट्रकुल खेळाचा लोगो होता तर दुसर्‍या बाजूला अशोकस्तंभ होता.

नाणी सहज गोळा करता येईल आणि मोजणी येईल यासाठी गोल आकारात बनविल्या जातील असे म्हणतात.  तथापि, नाणी गोलाकार आकारात का बनविल्या जातात याबद्दल ठोस पुरावे नाहीत. गोलशिवाय इतर आकारांची नाणी तोडणे किंवा त्यांचे कोपरे करणे सोपे आहे, परंतु गोल आकाराच्या नाण्यांनी हे करणे शक्य नाही. गोलाकार नाणी त्यांच्या किंमतीसह छेडछाड करुन कमी करता येणार नाहीत.

नाण्यांचा

गोल आकारात नाणी बनवण्यासाठी बरेच युक्तिवाद आहेत.  विमानतळ, कार्यालयात वस्तू खरेदीपासून ते रेल्वे स्टेशनवरील वजन तपासण्यापर्यंतच्या वेंडिंग मशीनमध्ये नाणी टाकल्या जातात. वेंडिंग मशीनमध्ये गोल नाणी ठेवणे सोपे आहे.  कदाचित यामुळेच नाणी गोल आकारात बनविल्या जातील.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा..

सुरेश रैनाची धडाकेबाज खेळी; कोहली-रोहित च्या ‘या’ विक्रमाची केली बरोबरी! 

शिष्याने गुरुला हरविले: आयपीएलमध्ये दबंग दिल्ली कॅपिटल्स पुढे चेन्नई सुपरकिंग्ज झाली चीत

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here