आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

कहाणी भारतातील एका रहस्यमय मंदिराची: येथे रात्री थांबल्यास माणसे होतात दगड?


 

आपल्या देशात भारतात गूढ आणि प्राचीन मंदिरांची कमतरता नाही. असे एक मंदिर राजस्थानमध्ये आहे, जेथे संध्याकाळ होताच लोक पळून जातात. रात्रीच्या वेळी कुणीही या मंदिरात रहात नाही. यामागील कारण असे म्हटले आहे की, ते बरीच रंजक आहे. लोकांचा असा विश्वास आहे की, या मंदिरात रात्री जो कुणी थांबते ते दगड होतात.

मंदिर

new google

राजस्थानमधील बाडमेर जिल्ह्यात हे मंदिर किराडू मंदिर म्हणून ओळखले जाते. या मंदिरास राजस्थानचे खजुराहो देखील म्हटले जाते.  दक्षिण भारतीय शैलीत बांधलेले हे मंदिर वास्तुकलेसाठी जगभरात प्रसिद्ध आहे. असे म्हटले जाते की या जागेचे नाव इ.स.पू. ११११ मध्ये ‘किराट कुप’ होते.

किराडू ही पाच मंदिरांची मालिका आहे, त्यातील विष्णू मंदिर आणि शिव मंदिर (सोमेश्वर मंदिर) थोड्या चांगल्या अवस्थेत आहेत, तर उर्वरित मंदिरे अवशेषांमध्ये बदलली आहेत.  ही मंदिरे कोणी बांधली हे कोणालाही ठाऊक नाही, परंतु मंदिरांची रचना पाहता असा अंदाज केला जातो की ते गुर्जर-प्रतिहार राजवंश, संगम राजवंश किंवा दक्षिणेच्या गुप्ता घराण्याच्या काळात बांधले गेले असावेत.

 

किराडू मंदिराविषयी अशी समजूत आहे की, बर्‍याच वर्षांपूर्वी सिद्ध साधू आपल्या काही शिष्यांसह आला होता.  एक दिवस तो आपल्या शिष्यांना तिथे घेऊन गेला आणि कुठेतरी फेरफटका मारण्यासाठी गेला.

 मंदिर

दरम्यान, शिष्याची तब्येत अधिकच खालावली. त्यानंतर उर्वरित शिष्यांनी गावकर्‍यांची मदत घेतली पण त्यांना कुणीही मदत केली नाही. नंतर जेव्हा सिद्ध साधू तिथे आले तेव्हा त्यांना सर्व गोष्टी कळल्या. यावर तो संतापला आणि त्याने गावकर्‍यांना शाप दिला की, सूर्यास्तानंतर सर्व लोकांनी दगड बनले पाहिजेत.

त्याच वेळी, एक माहिती अशी आहे की, एका महिलेने संन्यासीच्या शिष्यांना मदत केली होती, म्हणून त्या भिक्षूने त्या स्त्रीला संध्याकाळ होण्यापूर्वी गाव सोडण्यास सांगितले आणि मागे वळून पाहू नका, परंतु त्या बाईने ऐकले नाही आणि मागे वळून पाहिले. त्यानंतर, ती दगड बनली. मंदिरापासून थोड्या अंतरावर महिलेचा पुतळा देखील बसविला आहे.

====

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

तुम्हाला हेही वाचायला आवडेल- १२०० चीनी सैनिकावर भारी पडला  होता हा भारतीय जवान! 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here