आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

‘चिठ्ठी आई है’ या गीताचे गीतकार पंकज उधास संजय दत्तच्या ‘या’ चित्रपटामुळे ठरले हिट….


 

आपल्या गझलांनी लोकांना मंत्रमुग्ध करणारे पंकज उदास  17 मे रोजी वाढदिवस साजरा करतात.  त्यांचा जन्म 17 मे 1951 रोजी गुजरातच्या राजकोटमधील जेटपूर येथे झाला.  पंकज उधासच नव्हे, तर त्याचा मोठा भाऊ मनहर उधास देखील प्रसिद्ध पार्श्वगायक आहे. घरात संगीताच्या वातावरणामुळे पंकज उदास यांनाही लहानपणापासूनच संगीताची आवड आहे. यामुळेच बॉलिवूड चित्रपटांसाठीही त्यांनी अनेक उत्तम गझलांसह उत्कृष्ट गाणी गायली आहेत. वाढदिवसाच्या निमित्ताने आम्ही तुम्हाला पंकज उधास संबंधित खास गोष्टींची ओळख करुन देत आहोत.

पंकज उधास

new google

पंकज उधास यांच्या संगीताच्या प्रेमाचे अंदाज यावरुन लावता येत की त्यांनी वयाच्या सातव्या वर्षी गाणे सुरू केले.  सुरुवातीला ते फक्त एक हौशी म्हणूनच गायचे, परंतु त्यांची प्रतिभा भाई मनहरने ओळखली आणि त्यांना या मार्गाचा अवलंब करण्यासाठी प्रेरित केले. वास्तविक मोठा भाऊ मनहरही एक गायक होता आणि पंकजला सोबत सोहळ्याला घेऊन जायचा. दरम्यान, तो राजकोटच्या संगीत नाट्य अकादमीमध्ये दाखल झाला आणि तबला वादन शिकू लागला.  काही वर्षानंतर पंकज उधास यांचे कुटुंब उत्तम आयुष्याच्या शोधात मुंबईत गेले. त्यांनी मुंबईतील संत सेंट झेवियर्स कॉलेजमधून पदवी संपादन केली.

परंतु नंतर त्यांना संगीताची आवड निर्माण झाली आणि त्यांनी उस्ताद नवरंग कडून संगीत शिकण्यास सुरवात केली.  पंकज उदास यांनी 1972 मध्ये प्रदर्शित झालेल्या कामना या चित्रपटात करिअर सुरू केले होते, परंतु कमकुवत कथानक आणि दिग्दर्शनामुळे हा चित्रपट अपयशी ठरला. यानंतर त्यांनी गझल गायक होण्याच्या उद्देशाने उर्दू प्रशिक्षण घेणे सुरू केले.

 पंकज उधास यांनी टोरोंटो रेडिओ आणि दूरदर्शनमध्ये जवळपास दहा महिने गायन केले.

दरम्यान, त्याने कॅसेट कंपनीचे मालक मीरचंदानी यांची भेट घेतली आणि त्यांना त्यांच्या ‘आहत’ या नवीन अल्बममध्ये प्लेबॅक करण्याची संधी दिली. हा अल्बम श्रोत्यांमध्ये खूप लोकप्रिय झाला. 1986 मध्ये रिलीज झालेला ‘नाम’ हा चित्रपट पंकज उधासच्या सिने कारकीर्दीतील महत्त्वाचा चित्रपट आहे. जरी या चित्रपटाची जवळपास सर्व गाणी सुपरहिट असल्याचे सिद्ध झाले असले तरी त्यांच्या मखमली आवाजातील ‘चिठ्ठी आई है’ हे गाणे आजही प्रेक्षकांच्या डोळ्यांना ओलावते.

 पंकज उधास

या चित्रपटाच्या यशानंतर पंकज उधास यांना बर्‍याच चित्रपटात पार्श्वगायन करण्याची संधी मिळाली. या चित्रपटांमध्ये गंगा जमुना सरस्वती, बहार आए टाक, ठाणेदार, साजन, दिल आशा है, फिर तेरी कहानी याद, ये दिल्लगी, मोहरा, मैं खिलाडी तू अनारी, मजधर, म्हात आणि ये है जलवा या चित्रपटांचा समावेश आहे.

पंकज उधास यांच्या कारकीर्दीप्रमाणेच त्यांची प्रेमकथाही खूप रंजक राहिली आहे. खरं तर पंकज आणि फरीदा एकमेकांवर खूप प्रेम करत होते. दोघांनाही लग्न करायचं होतं.  पंकजच्या कुटूंबाचा प्रश्न आहे की तो फरीदाला स्वीकारण्यास तयार होता पण फरिदाच्या कुटुंबाला हे मान्य नव्हते.  दोघांनाही कुटुंबाच्या संमतीने लग्न करायचे होते. पंकज प्रसिद्ध झाल्यावर त्याने पुन्हा एकदा लग्नाविषयी बोलण्यास सुरवात केली.  फरीदाचे वडील कडक सेवानिवृत्त पोलिस निरीक्षक होते पण त्यांच्या प्रेमासमोर त्यांनाही शांत व्हावे लागले.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा..

सुरेश रैनाची धडाकेबाज खेळी; कोहली-रोहित च्या ‘या’ विक्रमाची केली बरोबरी! 

शिष्याने गुरुला हरविले: आयपीएलमध्ये दबंग दिल्ली कॅपिटल्स पुढे चेन्नई सुपरकिंग्ज झाली चीत

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here