Reading Time: 3 minutes

आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

एका हाताने गोलंदाजी आणि दुसऱ्या हाताने फलंदाजी करायची; 1 धावा करणारी ठरली पहिली महिला खेळाडू ..


 

भारतातील महिला क्रिकेटमध्ये ती खूप प्रसिद्ध आहे आणि एक उत्कृष्ट समालोचक देखील आहे.

अंजुम चोपड़ा: महिला क्रिकेट के बारे में सोच रहा बोर्ड तो पूरी जानकारी दे: अंजुम चोपड़ा - bcci thinking about women cricket and ipl then to share full information about that says

भारताकडून एकदिवसीय सामन्यात 1 हजार धावा करणारी अंजुम देखील पहिली महिला आहे. ही महिला क्रिकेटपटू आजच्या पिढीसाठी ती एक मोठी प्रेरणा आहे. चला तिच्या वाढदिवशी आज तुम्हाला त्याच्या काही नोंदी आणि वैयक्तिक जीवनाबद्दल सांगूया…

9 वर्षी क्रिकेटच्या खेळपट्टीवर ठेवले पाऊल

20 मे 1977 रोजी दिल्ली येथे जन्मलेल्या अंजुम चोप्राला लहानपणापासूनच क्रिकेट खेळायचा शौक होता. अशा वेळी जेव्हा मुलींना भारतात खेळण्याची परवानगी नव्हती तेव्हा तिने वयाच्या 9 व्या वर्षी क्रिकेट मैदानावर पाऊल ठेवले आणि नंतर मागे वळून पाहिले नाही.

या खेळांमध्येही अंजुम होती पुढे

अंजुमने लहान वयातच बरेच खेळ खेळले. तिने एथलेटिक्स, बास्केटबॉल आणि पोहण्याच्या क्षेत्रात आपल्या शाळा आणि महाविद्यालयाचे प्रतिनिधित्व केले. ती दिल्ली राज्य बास्केटबॉल संघाची सदस्यही होती.

संपूर्ण कुटुंब आहे खेळाडूं

अंजुम चोप्राचे वडील कृष्णा बाळ चोप्रा हे एक प्रसिद्ध गोल्फर आहेत आणि त्याची आई पूनम चोप्रा यांनीही गुडय़र कार रॅली जिंकली होती. तिचा भाऊ निर्वाण चोप्रा देखील एक क्रिकेटपटू आहे. अंजुमचे दिल्लीत राहणा-या आयएएस अधिकार्‍यांशी लग्न झाले आहे.

खेळाडू

वयाच्या 17 व्या वर्षी केले पदार्पण

अंजुमने वयाच्या 17 व्या वर्षी एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये पदार्पण केले. तिने पहिला सामना न्यूझीलंडविरुद्ध फेब्रुवारी 1995 मध्ये खेळला होता.

दुसर्‍याच मालिकेत दमदार कामगिरी

भारतातर्फे खेळताना तिच्या दुसर्‍याच मालिकेत तिला प्लेअर ऑफ द सीरिजचा पुरस्कार देण्यात आला. यानंतर 2002 मध्ये अंजुमला भारतीय संघाचा कर्णधार बनविण्यात आले. तिच्या नेतृत्वात प्रथमच भारताने दक्षिण आफ्रिकेत कसोटी मालिका जिंकली.

एका हाताने गोलंदाजी तर दुसर्‍या हाताने फलंदाजी

अंजुम चोप्राने फलंदाजीतच नव्हे तर गोलंदाजीमध्येही चमत्कार केले. ती डाव्या हाताने फलंदाजी करते आणि उजव्या हाताने मध्यम वेगाने गोलंदाजी करते.

हा खास रेकॉर्ड अंजुमच्या नावे

अंजुम चोप्रा 100 एकदिवसीय सामने खेळणारी पहिली भारतीय महिला क्रिकेटपटू आहे. तिने भारतासाठी चार विश्वचषक खेळले. एवढेच नव्हे तर एकदिवसीय सामन्यात 1 हजार धावा करणारा ती पहिली भारतीय महिला क्रिकेटपटूही आहे.

अंजुमची क्रिकेट कारकीर्द अशी होती

भारताकडून सलामीला खेळतान अंजुम चोप्राने 12 कसोटी, 127 एकदिवसीय आणि 18 टी -20 आंतरराष्ट्रीय सामने खेळले आहेत. ज्यामध्ये तिने कसोटीत 548 धावा, एकदिवसीय सामन्यात 2856 आणि टी -20 मध्ये 241 धावा केल्या आहेत. आपल्या कारकीर्दीत तिने वन डेमध्ये एक शतक आणि 18 अर्धशतके झळकावली आहेत.

महिला

क्रिकेटपटू ते समालोचक

अंजुमने एक खेळाडू, कर्णधार, सल्लागार, समालोचक, प्रेरक वक्ता, लेखक आणि अभिनेता म्हणून भारतीय महिला क्रिकेटला एक नवे रुप दिले. 2007 मध्ये त्यांना अर्जुन पुरस्कार आणि 2014 मध्ये पद्मश्री पुरस्कारानेही गौरविण्यात आले. 2012 मध्ये क्रिकेटमधून निवृत्ती घेतल्यानंतर तिने महिला समालोचक म्हणूनही आपली ओळख निर्माण केली.

पाळीव प्राणी आवडतात

अंजुम आपल्या वैयक्तिक आयुष्यासाठीही प्रसिद्ध आहे. तिला पाळीव प्राणी खूप आवडतात. घरी असताना कुत्र्याबरोबर वेळ घालवणे तिला आवडते. तिच्या फिटनेसबाबतही ती खूप जागरूक आहे. वयाच्या 44 व्या वर्षीही ती खूप तंदुरुस्त आणि सुंदर आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

या घरगुती उपायांनी पाठीवरील काळपटपणा होऊ शकतो दूर; सोपा उपाय झटपट परिणाम! 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here