आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

माहेष्मती साम्राज्याचे हे प्रसिद्ध मंदिर दोन भावांनी एका रात्रीत बनवले होते…!


 

भारतात तुम्हाला बहुतेक प्रत्येक धर्माचे लोक सापडतील. येथे हिंदू धर्माचे लोक सर्वाधिक वास्तव्य करतात. संपूर्ण भारतात हिंदू देवतांची अनेक मंदिरे आहेत. प्रत्येक मंदिराची स्वतःची एक मनोरंजक कथा किंवा श्रद्धा असते. आज आपण अशा मंदिराबद्दल सांगणार आहोत ज्याची प्राचीन कथा वेगळी आणि अनोखी आहे.

Two brothers did the construction of this temple, but due to a mistake of

new google

वास्तविक आज आम्ही मध्य प्रदेशातील एका मंदिराबद्दल सांगणार आहोत जे शापांमुळे अपूर्ण राहिले आणि तेव्हापासून त्याचे पूर्ण बांधकाम झाले नाही.

असे म्हणतात की ज्या कारागिरांनी हे मंदिर बांधले त्यांनी स्वत: ला दगडांच्या मूर्ती बनविले.आपण ज्या मंदिराचा उल्लेख करीत आहोत त्याचे नाव सिद्धेश्वरनाथ महादेव मंदिर आहे.

मध्य प्रदेशातील बैतूल जिल्ह्यातील भैंसदेही येथे पूर्णा नदीच्या काठावर हे मंदिर बांधले गेले आहेत. 11 व्या शतकात या मंदिराचे बांधकाम सुरू झाले. हे मंदिर ज्या व्यक्तीने बांधले होते ते राजा होते. अकराव्या आणि बाराव्या शतकात भैंसदेही रघुवंशी यांना राजा गेची राजधानी महिष्मती म्हणून ओळखले जात असे.

पौराणिक कथांनुसार आणि काही पौराणिक मान्यतांनुसार, राजा गे हा शिवभक्त होता. अशा परिस्थितीत त्यांनी आपल्या शहरात शिव मंदिर बांधण्याचा विचार केला. हे शिवमंदिर बांधण्यासाठी राजाने त्या काळातील प्रसिद्ध वास्तुशिल्पकार भाई नगर-भोगर यांना भाड्याने दिले. राजाने त्याला महिष्मती येथे भव्य शिव मंदिर बांधण्याचा आदेश दिला.

महादेव मंदिर

नगर भोगार बंधूंबद्दल एक विचित्र गोष्ट फार प्रचलित होती. असे म्हटले जाते की हे दोन भाऊ नग्न अवस्थेत मंदिर बांधत असत. दोघेही एकाच रात्री एक मोठे मंदिर बनवत असत. तथापि, या क्षमतेचा त्याच्यावर शापही होता. शाप असा होता की जर एखाद्याने नग्न अवस्थेत मंदिर बांधताना पाहिले तर ते दोघेही दगड बनतील. मग एका रात्री हे दोन भाऊ नग्न अवस्थेत मंदिर बांधण्याचे काम करत असताना अचानक त्यांची बहीण जेवण घेऊन तेथे आली आणि त्यांना दोघांनाही तिने त्या अवस्थेत पहिले. . यानंतर नगर-भोगार दगडाचे झाले. आणि अशा प्रकारे मंदिर बांधण्याचे काम अपूर्ण राहिले.

या घटनेनंतर मंदिराचा घुमट पुन्हा कधीही बांधला गेला नाही. या प्राचीन मंदिराच्या गर्भगृहात उपस्थित असलेल्या शिवलिंगास पौराणिक अभिलेखांमध्ये उपज्योतिर्लिंगाचा दर्जा देण्यात आला आहे. या मंदिरातील प्रत्येक दगडात आर्किटेक्चर दिसत आहे. या मंदिराचे बांधकाम असे आहे की सूर्याच्या पहिल्या किरण आणि पौर्णिमेच्या पहिल्या किरणांनी मंदिराच्या गर्भगृहांना स्पर्श केला आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा:

या छंदवेड्या अवलियाने ट्रंक (पेटी) भरून बातम्यांच्या कात्रणांचा संग्रह जमा केलाय….!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here