आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

व्हिटॅमिन डी ची कमतरता आणि अधिकपणा दोन्ही आहे शरीरासाठी घातक!


 

कोरोनाच्या या प्रतिकूल परिस्थितीचा सामना करण्यासाठी लोक विविध प्रकारचे उपाय वापरत आहेत. कोणी व्हिटॅमिन डी चे जास्त सेवन करीत असेल तर काहीजण योगासने आणि प्राणायामांनी आपली प्रतिकारशक्ती वाढवण्याचा प्रयत्न करीत आहेत. शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी योग्य पोषण, व्यायाम आणि पुरेशी विश्रांती आवश्यक असते असेही तज्ज्ञांचे मत आहे.

व्हिटॅमिन डी

new google

सहसा, आमच्या पौष्टिक गरजा अन्नाद्वारे पूर्ण होत नाहीत, ज्यासाठी लोकांना व्हिटॅमिनचे कॅप्सूल आणि पूरक आहार घेण्याचा सल्ला दिला जातो. पण तुम्हाला त्याचे नेमके प्रमाण माहिती आहे का?  तज्ञ म्हणतात की, व्हिटॅमिन डी ची कमतरता आणि जास्त दोन्ही हानिकारक असू शकतात. म्हणूनच लोकांनी त्याच्या अचूक प्रमाणाविषयी जाणून घेणे फार महत्वाचे आहे.

कोविडमध्ये व्हिटॅमिन ‘डी’ ची भूमिका अभ्यासानुसार असे दिसून आले आहे की, कोविड -१९ रुग्णांमध्ये व्हिटॅमिन डी ची पातळी लक्षणीय प्रमाणात कमी असल्याचे आढळले आहे. या व्यतिरिक्त, रुग्णांमध्ये ताप खूप जास्त होतो, यामुळे शरीरातील व्हिटॅमिन डी ची पातळी देखील कमी होते. याव्यतिरिक्त, अभ्यासानुसार असेही आढळले आहे की संसर्ग तीव्र झाल्यामुळे व्हिटॅमिन डीची कमतरता कोविड -१९ संक्रमणास मृत्यू होण्याचा धोका जास्त असू शकतो.  हेच कारण आहे की कोविडच्या वेळी लोकांना व्हिटॅमिन डी घेण्याचा सल्ला दिला जातो. रोगप्रतिकारक यंत्रणा निरोगी ठेवण्यासाठी व्हिटॅमिन डी विशेषतः महत्त्वपूर्ण आहे.

व्हिटॅमिन डीचे योग्य प्रमाण किती आहे?

इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्चच्या (आयसीएमआर) मते, सर्व लोकांनी व्हिटॅमिन डीचे  400 आययू / एका दिवसात सेवन केले पाहिजे. अमेरिकेत, गर्भवती आणि स्तनपान करणार्‍या महिलांसह बहुतेक लोकांना दररोज सुमारे 10 मायक्रोग्राम व्हिटॅमिन डी घेण्याचा सल्ला दिला जातो.  एका वर्षाखालील मुलांना दररोज 8.5 ते 10 मायक्रोग्रामच्या व्हिटॅमिन डी ची आवश्यकता असते.

व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेमुळे होणारी समस्या

आरोग्य तज्ञांच्या मते, व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेमुळे लोकांना हाडांमध्ये वेदना आणि स्नायू कमकुवत होण्याची समस्या उद्भवू शकते. जरी बर्‍याच लोकांमध्ये लक्षणे सूक्ष्म आहेत, व्हिटॅमिन डीची कमतरता आरोग्यास धोका असू शकते. व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेमुळे पुढील समस्या उद्भवतात.

हृदयरोगांमुळे मृत्यूचा धोका वाढू शकतो.

वृद्ध लोकांमध्ये संज्ञानात्मक समस्येचा धोका असतो.

मुलांमध्ये दम्याचा तीव्र भीती

कर्करोगाचे भय.

व्हिटॅमिन डीच्या अधिक सेवनाने होणारे नुकसान

डॉक्टरांच्या मते, व्हिटॅमिन डी गोळ्या किंवा मोठ्या प्रमाणात (सप्लिमेंट) पूरक आहार घेतल्यास व्हिटॅमिन डी विषबाधा होऊ शकते. जरी अशा समस्या सूर्यापासून आहार किंवा व्हिटॅमिन डीमुळे उद्भवत नाहीत, परंतु त्याचा धोका मोठ्या प्रमाणात (सप्लिमेंट )पूरक आहार घेतल्यामुळे होतो. यूएसच्या राष्ट्रीय आरोग्य संस्थांमध्ये प्रकाशित केलेल्या अभ्यासानुसार, तज्ञांनी असे सांगितले की व्हिटॅमिन डी विषबाधा अगदी एक दुर्मिळ समस्या असूनही, जर ती त्वरित ओळखली गेली नाही, तर आरोग्यावर होणारे दुष्परिणाम गंभीर असू शकतात.

व्हिटॅमिन डी विषबाधा कशी ओळखावी?

आरोग्य तज्ञांचे म्हणणे आहे की, त्याची लक्षणे वेळेवर ओळखणे अत्यंत महत्वाचे आहे. जास्त प्रमाणात व्हिटॅमिन डी मुळे विषबाधा झाल्यामुळे लोकांना खालील प्रकारच्या समस्या येऊ शकतात. जर ही समस्या काही दिवस राहिली तर आपल्या डॉक्टरांना याबद्दल माहिती दिली पाहिजे.

व्हिटॅमिन डी

मळमळ

वारंवार मूत्रविसर्जन.

भूक न लागणे.

खूप तहान.

बद्धकोष्ठता समस्या.

स्नायू कमकुवतपणा

संबंधित लेख वाचकांची माहिती आणि जागरूकता वाढविण्यासाठी तयार केला आहे. लेखात दिलेल्या माहिती व माहितीसाठी आम्ही दावा करीत नाही किंवा कोणतीही जबाबदारी घेत नाही.  वरील लेखात नमूद केलेल्या संबंधित विषयाबद्दल अधिक माहितीसाठी आपल्या तज्ज्ञांकडून सल्ला घ्या.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा

या छंदवेड्या अवलियाचे ट्रक भरून बातम्यांच्या कात्रणांचा संग्रह जमा केलाय….!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here